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Ikisiri 
 

Makala haya yamelenga katika kufafanua vipengele anuwai vya fonolojia vipande 

sauti vya lugha ya Kimochi. Miongoni mwa vipengele vya kifonolojia 

vilivyoangaziwa ni irabu, konsonanti, muundo wa silabi, na michakato ya 

kifonolojia kwa kutumia nadharia ya vipande sauti Huru, iliyoasisiwa na 

Chomsky na Halle (1968). Data zilizotumika zimekusanywa uwandani katika 

vijiji viwili vya Mori na Mbokomu vilivyo katika wilaya ya Moshi vijijini, mkoa 

wa Kilimanjaro. Kama ilivyo katika lugha nyingi za Kibantu, imeonekana 

kwamba Kimochi kina jumla ya irabu tano (5) na konsonanti thelathini na moja 

(31) na kwamba michakato mbalimbali inayojitokeza katika Kimochi ni majumui. 

Hivyo makala haya yatasaidia kwa wanaisimu linganishi kuona mfanano wa 

vipengele vilivyoshughulikiwa humu na vile vinavyojitokeza katika lugha 

nyingine za kibantu. 

 

1.0 Utangulizi 

Kimochi ni lugha ya Kibantu inayozungumzwa na baadhi ya jamii ya Wachaga wa 

mkoa wa Kilimanjaro ulioko Kaskazini Mashariki mwa Tanzania Bara. Jamii ya 

Wachaga haina lugha moja ambayo inazungumzwa na wanajamii wote wanaoitwa 

Wachaga. Mkoa wa Kilimanjaro una jumla ya “lugha”
3
 asili kumi na moja 

zinazotumika katika mawasiliano ndani ya jamii hiyo. Lugha hizo ni Kimasai, 

Chasu, Kigweno, Kirombo, Kimashami, Kivunjo, Kimochi, Kiuru, Kikahe, Kiwoso 

na Kisiha. Hii ni kwa mujibu wa Mradi wa Lugha za Tanzania (MLUTA, 2009). 

Katika lugha hizo kumi na moja, ukiondoa Kimasai, Chasu na Kigweno, lugha nane 

zinazobakia ni lugha za Kichaga. 

 

Kwa mujibu wa MLUTA (2009), lugha ya Kimochi ina jumla ya wazungumzaji 

36,823, wanaoishi katika miteremko ya Mlima Kilimanjaro katika wilaya ya Moshi 

Vijijini, katikati ya wilaya za Rombo na Hai. Wazungumzaji 10,321 wanaishi  
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Moshi mjini, kwa hiyo, jumla ya wazungumzaji wote wapatikanao Kilimanjaro ni 

47,144. Eneo la asili la wazungumzaji wa Kimochi limepakana na Uru kwa upande 

wa Mashariki, upande wa Magharibi eneo la Kirua-Vunjo, upande wa Kaskazini 

eneo la uzio wa hifadhi ya Mlima Kilimanjaro na Kusini eneo la Kiboriloni lililoko 

Moshi mjini. 

 

2.0 Vipengele vya Kifonolojia 

Fonolojia ina vipengele ambavyo vinaangazia namna lugha inavyojibainisha katika 

umbonje kutokea katika umbondani la maneno yake. Katika makala haya 

tunaangazia vipengele vya kifonolojia vya irabu, konsonanti na viyeyusho, muundo 

wa silabi na michakato mbalimbali ya kifonolojia. Pia, tutaonesha tangamano la 

irabu, muungano wa sauti, mabadiliko ya sauti na udondoshaji wa sauti. Kwa 

sababu hakuna fonolojia katika ombwe, katika makala haya tutaona na kujifunza 

baadhi ya vipengele vya kimofolojia vinavyoathiriana na vipengele vya kifonolojia 

katika Kimochi.  

 

2.1 Irabu katika Kimochi 

Lugha ya Kimochi ina irabu fupi tano (5) ambazo ni /a/, /e/, /i/, /0/ na /u/ na irabu 

ndefu tano (5) ambazo ni /a:/, /e:/, /i:/, /o:/ na /u:/. Wakaa na mpangilio wa utokeaji 

wa irabu katika baadhi ya lugha, ikiwamo lugha ya Kimochi huwa na dhima yake. 

Katika Kimochi kuna utokezeaji wa irabu moja na irabu mbili. Utokezeaji wa irabu 

mbili unaweza kuwa irabu hizo zinafanana au zinatofautiana. Imeonekana kuwa 

katika Kimochi si kila mara mfuatano wa irabu mbili zinazofanana unapotokea 

katika neno ni irabu ndefu, bali wakati mwingine huweza kuwa ni irabu mbili 

tofauti au ni urefu wa ufidiaji (taz. Massamba 2005: 88-104). Kwa kuwa kipengele 

cha irabu ndefu, irabu mbili zinazofuatana na urefu wa ufidiaji ni mada pana, 

hatutaielezea kwa kina kwa sasa. 

 

Nelson (2013) anaeleza kuwa katika Kimochi irabu zikiwa na toni tofauti basi ni 

irabu mbili tofauti hata kama zinafanana. Kwa mfano: kaátsa – “kawasha” katika 

kitenzi hiki irabu zilizopigiwa mstari chini ni irabu zinazofanya kazi tofauti. Irabu 

ya kwanza “a” ni sehemu ya silabi “ka” ni silabi ya kiambishi awali kitangulizi 

chenye sifa ya njeo ya wakati uliopo kitambo kifupi kilichopita. Pia, irabu “a” ya 

pili ni silabi ya kwanza ya shina la kitenzi chenye silabi mbili ambacho ni atsa – 

“washa”. Vilevile, inaonekana kuwa kunapotokea mchakato wa udondoshaji au 

uyeyushaji, na ikatokea irabu mbili zilizofanana kuwa pamoja, inaweza kuwa ni 

irabu ndefu au ni irabu mbili tofauti. Kwa mfano, naleéndo “aliletwa” toka katika 

“nalehéndo” baada ya kudondosha /h-/ ya shina la kitenzi, tunaona kuwa kunatokea 

irabu mbili tofauti. Irabu ya kwanza ni kilele cha silabi /-le-/ ya kiambishi cha njeo 

ya wakati uliopita hali timilifu. Irabu ya pili /-e-/ ni sehemu ya mzizi wa kitenzi /-

end-/ cha shina /endo/ “letwa” kauli ya kutendwa.  
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Kimochi kina irabu ndefu kama inavyojitokeza katika vitenzi ipéléétsa “kukera” na 

kitenzi idáá “kunuka”; tunaona kwamba baadhi ya irabu ndefu zina J. Kwa 

kudokeza tu, irabu ndefu zinajitokeza pia katika baadhi ya nomino kama ngόό 

“moyo”, míí “mume” na máwee “matiti”. Irabu ndefu zinabeba ama J au C katika 

ama umoja au wingi na kuwa na kiimbotoni cha JJ au CC kutokana na usambaaji 

wa toni.  
 

Tuangalie otografia katika Kielelezo Na. 1 cha mpangilio wa irabu Katika Kimochi:  

                                            

            Mbele                                                              Nyuma 

                                      Juu  i/i:                                                      u/u:  Funge 

                                       

     Kati  ε/ ε:                                               ɔ   ½ wazi 

                             

                                                       a/a:                                          ɔ:    Wazi 
 

Kielelezo Na. 1: Mpangilio wa irabu za Kimochi 

 

Tunapoangalia kwa makini Kielelezo Na. 1, tunaona kwamba kati ya irabu (10) za 

Kimochi kuna zile za mbele juu /i/, /ii/; kati / ε /; na chini/εε/. Katika irabu ya 

nyuma, kuna irabu funge /u/ na /uu/, nusu wazi/ɔ/ na wazi /ɔ ɔ /. Pia kuna irabu kati 

za Kimochi ambazo ni /a/ na /a:/. Katika Jedwali Na. 1, tuangalie matumizi ya irabu 

hizi katika Kimochi kama ifuatavyo: 
 

Jedwali Na. 1: Otografia ya Irabu za Kimochi 
 

Otografia Herufi za 

Kifonetiki 

Kimochi Kiswahili 

/i/ [i] Ionza kunyonyesha 

/u/ [u] Uhama kojoa 

/e/ [ε] engeṟa ongeza 

/o/ [ɔ] oḻoka inuka/simama 

/a/ [a] Atsa washa 

/ī/ [i:] Iila kuchwa 

/i/ [i] Ila kutakata 

/ū/ [u:] Iruuwa kuloweka 

/u/ [u] Ruwa Mungu 

/ē/ [ε:] Ipeleetsa kukera 

/e/ [ε] ipeletsa  kupekecha 

/ō/ [ɔ:] Ihoo hapo 

/o/ [ɔ] Iho jino/jiwe 

/ā/ [a:] Idea kunuka 

/a/ [a] Ida kupita 

    Chanzo: Data za Uwandani (Machi, 2020) 
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2.2 Konsonanti katika Kimochi 
 

Lugha ya Kimochi ina jumla ya konsonanti 31, ambapo kati yake konsonanti halisi 

ni (29) na viyeyusho viwili (2) ambavyo ni /j/ na /w/. Kwa kuzingatia vigezo vya 

mahali pa matamshi na namna ya matamshi, konsonati hizi zaweza kuoneshwa 

katika Jedwali Na. 2, kama ifuatavyo: 

 

Jedwali Na. 2: Konsonanti za Kimochi 
Mahali pa Matamshi 
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Vipasuo 

Si ghuna p  ṯ t  c k  

Ghuna b   d   g  

Mpumuo p
h
        

Vizuio-

kwamizi 

Si ghuna  ᵮ  ʦ     

Ghuna      ɉ   

Kigonge / 

Kipigo 

Si ghuna     ṛ    

Ghuna     ḍ    

Vikwamizi Si ghuna  f  s  š   

Ghuna ß v  z    h 

Nazali m, ṁ  
 

n, 
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 ɲ Ŋ  

Andamio Nazali mb ɱ, 

mf 

ndz nd  nɉ ŋg  

Viondoshi   
 

  k’, l’ ṅŋ’  

Vilainisho    r ɬ l   

Viyeyusho w     j   

 

Konsonanti hizi zinaweza kutumika katika maneno ya Kimochi kama 

inavyojionesha katika jedwali 3, otografia ya Konsonanti katika Kimochi: 

 

Jedwali Na. 3: Otografia ya Konsonanti katika Kimochi 
 

Herufi za 

Kifonetiki 

Otografia Kimochi Kiswahili 

[p]  /p/ ikapo                             

[ikápo] 

kupigwa 

[p
h
] /p

h/
 p

h
usuo                         

[p
h
usúo] 

mwaga 
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[ṯ]  /ṯ/ iṯema                             

[iṯéma] 

kucheza 

[t]  /t/ iterewa                       

[iteréwa] 

kuomba 

[d] /d/ kyadaa                        

[kjadáa] 

kimenuka 

[c] /ch/ ngaicho                       

[nŋaíco] 

nimesikia 

[k] /k/ iseka                             

[iséka] 

kucheka 

[ŋ]  /ng/ songuo                     

[sonŋúwo] 

tangulia 

[ß]     /bh/ yave                                

[jaße] 

yawe (mungu) 

[ ᵮ] /pf/ ipfa                                    

[íᵮa] 

kufa 

[ʦ] /ts/ isetsa                            

[isétsa] 

kuchekesha 

[nɉ] /nj/ ifunja                            

[ifúnɉa] 

kuvunja 

[ṛ] /r/ iraa                                 

[íṛaa] 

kuvaa 

[ḍ]  /d/ ludede                        

[luḍéḍe] 

tuongee 

[f] /f/ fosia                              

[fosía] 

umekwisha 

[s] /s/ isonguo                     

[isonŋúo] 

kutangulia 

[nz] /nz/ inonza                         

[inónza] 

kumwagilia 

[š] /sh/ sheringa                    

[šerínŋa] 

vyakulinda 

[ndz] /ndz/ iondza                         

[ióndza] 

kunyonyesha 

[h] /h/ hendeny                     

[hendéɲ] 

nendeni 

[m] /m/ mukundane          

[mukundáne] 

mpendane 

[mb] /mb/ isembera                 

[isembéra] 

kusogeza 

[ɱ] /mv/ fumvuhu                 

[fumvúhu] 

mlimani  
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[n] /n/ inandza                     

[inándza] 

kulewesha 

[ň] /ny/ inyamara                 

[iɲamára] 

kuharibu 

[ŋ] /ng’/ ing’ana                      

[iŋána] 

kukuwa 

[r] /r/ imtarama               

[imtaráma] 

kumsaidia 

[ɬ] /l/ ikelerio                    

[ikeɬerío] 

kusubirishiwa 

[l] /l/ ilaa                                  

[iláa] 

kulala 

[w] /w/ iwaha                           

[iwáha] 

kuua 

[j] /y/ komkoya                  

[komkója] 

ukimkuta 

Chanzo: Data za Uwandani (Machi, 2020) 

Pia, katika Jedwali Na. 3 tunaona kwamba miongoni mwa konsonanti hizo kuna 

nazali [ṁ] na [ṅ] zinazotamkwa kama nazali mbili ambatani, yaani /mm/ na /nn/ 

kama inavyoonekana katika Data Na.1:  

(1) 

a) /ṁbá/ → [mmba]  “nyumba” 

b) /ṅdá/ → [nnda]  “shamba” 

c) /ṅdé/ → [nnde]  “twende”,  

d) /ṁbé/ → [mmbe] “ng’ombe” 

e) /ṁbesé/ → [mmbese] “muulize”  
 

Katika (1), maneno yaliyo na andamio nazali yanaonekana kuwa mfuatano wa sauti 

nazali ambao uko katika umbo la ndani la silabi husika na kufanya silabi hiyo kuwa 

na ama toni chini au toni juu katika nafasi inamotokea katika neno husika kulingana 

na dhamira ya mzungumzaji. Pia, utokeaji wa andamio nazali katika neno lenye 

silabi moja unafanya neno hilo kuwa na toni juu (Nelson, 2013; 2022). Hivyo, 

usilabishaji wa sauti nazali hautokezi katika umbo la nje la neno husika lenye kilele 

cha silabi, yaani irabu.  

 

2.3 Muundo wa Silabi 

Kama ilivyo katika lugha nyingi za Kibantu, silabi katika Kimochi ina miundo 

mbalimbali ambayo hupangika kutegemea aina ya Konsonanti na irabu 

zinavyofuatana.Turejelee data ifuatayo katika Data Na.2, ambapo alama $ ina 

maana ya mpaka wa silabi: 

(2). 

      a.  I,   Irabu pekee, kwa mfano, $u$ó$u$ -“woga” $ u$a$ngá$ri$- “kiu”$  
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              u$í$wi -“wizi” 

b. K,  Konsonanti (nazali) pekee, kwa mfano, m$ká$pe –“mpige” 

n$ndé$ny -“twendeni” 

c. KI,  kwa mfano, i- $wa$ta$rá$ma -“kuwasaidia”,  i-fi$hí$ra  -“ku- lia” 

d. KII, kwa mfano, í- $daa$- “ku-nuka”, í- $laa$ - “ku-lala” 

e. KKI, kwa mfano,  i-da$pfú$na -“ku- tafuna”,  i-se$mbe$ri$á$na - “ku-

sogezeana” 

f. KKKI, kwa mfano, i- $o$ndza  -“kunyonyesha”  

g. KYI, kwa mfano, $ko$m$kya “ kumekucha”  i-$fi$hi$ryo$ “kuliliwa” 

h. YI, kwa mfano, i- $wa - “kuiba”, i- $ko$ya - “kukuta” 

i. KY,   kwa mfano, $ku$nde$ny - “pendeni”, i-$le$ke$ny – “iacheni” 
 

Hivyo katika data (2), tunaona miundo mbalimbali ya silabi na jinsi inavyoumbika 

katika maneno ya Kimochi. 

 

2.4 Michakato ya Kifonolojia  

Katika Kimochi kuna baadhi ya michakato ya kifonolojia ambayo pia huathiri 

maumbo ya nomino na vitenzi. Michakato hiyo huonesha kuathiriana kwa sauti ama 

zilizo jirani au zilizo mbali kimfuatano. Sauti hizo zaweza kuathiriana irabu kwa 

irabu, konsonanti kwa konsonanti au irabu na konsonanti. Ifuatayo ni baadhi ya 

michakato hiyo na jinsi inavyojitokeza katika lugha ya Kimochi.  

 

2.4.1 Uyeyushaji 

Uyeyushaji ni mchakato wa kifonolojia unaogeuza irabu kuwa kiyeyusho pale 

ambapo irabu za juu mbele /i/ na nyuma /u/ zinapokuwa zimepakana na silabi 

nyingine zinazoanza na irabu nyingine tofauti baada ya mpaka wa silabi; Irabu /i/ 

huwa [j] na /u/ huwa [w]. Tuangalie data ifuatayo katika (3) 

(3)          /ku+ipfo/    →  [kwipfo]    kuna … 

                   /ki+umu/    →  [kyumu ]      kigumu 

/kahalu+o/ →  [kahalwo]      kajibu 

/ki+awo/     →  [kyawo]         cha kwao 

/ki+ela/       →   [kyela]          chakula 

 

Katika (3), tunaona kwamba irabu /i/ huyeyuka na kuwa [j] inapofuatana na irabu 

yoyote katika mpaka wa irabu isipokuwa yenyewe, wakati irabu /u/ huyeyuka na 

kuwa [w] inapofuatwa na irabu yoyote katika mpaka wa irabu isipokuwa yenyewe. 

Ufafanuzi huu waweza kuelezwa kwa kanuni isiyo rasmi kama ifuatavyo katika (1): 

 

Kanuni Na. 1: Uyeyushaji wa Irabu 

          a.   /u/ → [w] /        

                     b.    /i/ → [j] /  

Kanuni Na. 1(a) inasema kuwa irabu /u/ ya juu nyuma inabadilika kuwa kiyeyusho 

cha midomo [w] katika mazingira ya kufuatiwa na irabu yoyote katika mpaka wa 
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silabi isipokuwa ile inayofanana nayo. Kanuni Na. 1 (b) inasema kuwa irabu /i/ ya 

juu mbele inabadilika kuwa kiyeyusho cha kaakaa gumu [j] katika mazingira ya 

kufuatiwa na irabu yoyote isipokuwa ile inayofanana nayo. 

 

2.4.2 Muungano wa Sauti  

Ni mchakato ambao sauti mbili zinazopakana katika mpaka wa silabi huathiriana. 

Muungano wa sauti huweza kutoa athari za namna mbili. Kwanza sauti zote mbili 

zilizoathiriana huweza kubakia lakini hakuna hata moja inayobaki na sifa zake zote 

pasi na kupunguza au kuongeza kitu chochote. Athari nyingine ni vitamkwa vyote 

viwili huungana na kutoa kitamkwa kimoja ambacho ni tofauti na vitamkwa hivyo 

viwili, athari hii inajitokeza katika Kimochi. Wakati mwingine muungano wa sauti 

huweza kuzalisha sauti ambayo wakaa wake huongezeka na kuwa mrefu, hivyo 

kuwa irabu ndefu au konsonanti ambatani (taz. Massamba na wenzie (2004), 

Massamba (2004; 2010; 2011)). Katika Kimochi, kuna mchakato wa kifonolojia wa 

muungano wa sauti  kama inavyoonekana katika Data Na. 4: 

 

(4) a.   a+i   → e: → /waícha/ → /wé:cha/ → wanakuja,  

 /alékáíhénda/ → /aléké:hénda/ → huwa haendi 

 /wamáíénde/ wameileta → [waméénde] wameleta 

 /naícha/ anakuja → [né:cha?]  anakuja? 

b. u+a  → o:  → wuáhwa →  wo:ho → kuuwawa 

 /naléwúáhwa/ aliuliwa → [naléwó:ho] aliuwawa 

c. u+e  → o:  → sue → so: →   sisi 
 

Katika Data Na. 4 tunaona kuwa muungano wa sauti unatokea pale sauti za irabu 

zinazotofautiana zinapokutana katika mpaka wa silabi, zinaungana na kuzaa sauti 

ya irabu tofauti za ama irabu fupi au ndefu. Sauti za irabu zinazotokea baada ya 

muungano wa sauti zinazobadilika na kuwa sauti ya irabu nyingine kabisa. Pia, 

tunaona kuwa kuna mabadiliko ya umbo la neno na fonolojia ya neno inayotokana 

na muungano wa sauti ambao unaathari katika wakaa wa irabu, yaani kuwa irabu 

ndefu au irabu fupi, msuko wa idadi ya vitamkwa na ruwaza ya toni ya neno husika. 

 

Kanuni ya kifonolojia inayosharabu Data Na. 4 ni kama inavyoonekana katika 

Kanuni Na. 2: 
 

Kanuni Na. 2: Muungano wa sauti za irabu 

a. /a + i/ → [e]  

b. /a + i/ → [e:] 

c. /u + a/ → [o:] 

d. /u + e/ → [o:] 

Katika kanuni (2), tunaona kuwa muungano wa irabu /a + i/ unatoa matokeo mawili 

yenye tofauti ya wakaa. Matokeo hayo ni ya sauti [e] ambayo ni irabu fupi na [e:] 

ambayo ni irabu ndefu. Matokeo haya ya tofauti ya wakaa wa irabu yanategemea 
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mazingira ya irabu zinazoungana katika neno husika. Wakati mwingine muungano 

wa sauti unaweza kutoa matokeo yenye kufidia wakaa katika neno husika kama 

inavyoonekana katika kanuni (b). Vilevile, tunaona kuwa muungano wa irabu /u + 

a/ na /u + e/ unatoa matokeo ya kufanana yenye sauti ya irabu ndefu [o:] yenye 

kufidia wakaa katika neno husika kama inavyoonekana katika kanuni (c) na (d). 

Matokeo haya yanaathiri mofolojia ya neno kwa kupunguza vitamkwa lakini 

hayaathiri ruwaza ya toni kwa sababu kuna ufidiaji wa wakaa.  

 

Aidha, katika Kimochi kuna muungano wa sauti za konsonanti. Kuungana kwa silabi 

za sauti nazali za midomo /mu/ inapopakana na mzizi wa kitenzi unaoanzia na 

kiyeyusho cha midomo [w], huzaa sauti /mb/ kwa kuwa /mu/ hudondosha irabu /u/ 

na kulazimisha [w] ifanane na nazali za midomo, hivyo, kubadilika na kuwa kizuio 

[b] na wakati huohuo sauti /m/ hufidia wakaa wake na kuwa konsonanti ambatani 

/ṁ/ yenye kumaanisha sauti /mm/.  

 

Kanuni Na. 3: Muungano wa sauti za konsonanti  

 /mu/ → [ṁb:] / − $ /w/ 

Kanuni inaeleza kuwa /mu/ inabadilika kuwa [ṁb:] katika mazingira ya kufuatiwa na 

/w/ katika mpaka wa silabi. 

 

Mchakato wa muungano wa sauti za konsonanti unaathiri ruwaza ya vipambasauti 

kwa sababu usilabi wa sauti nazali unaofinyangwa katika andamio nazali na 

kupunguza kwa idadi ya silabi katika neno. Tuangalie data (5):  

(5)                         a.  / i-muwésa/ → [iṁbésa]  kumuuliza 

b. /i-muwáha/ → [iṁbáha]  kumuua 

c. /i-muwíkía/ → [iṁbíkía]  kumjengea 

d. /i-muwíhíría/ → [iṁbíhíṟía]  kumrudishia  
 

Tukiangalia kwa makini Data Na. 5(a) na (b), tunaona kuwa kuna ruwaza ya 

kipambasauti toni ya chini-chini-juu-chini (CCJC) katika umbondani na chini-juu-

chini (CJC) katika umbonje. Mfano (c) una ruwaza ya toni ya CCJJC katika 

umbondani na chini-juu-juu-chini (CJJC) katika umbonje. Pia, data (d) kuna ruwaza 

ya toni chini-chini-juu-juu-juu-chini (CCJJJC) katika umbondani na CJJJC katika 

umbonje. Kiujumla, tunaona kuwa mchakato wa muungano wa sauti za konsonanti 

unasababisha udondoshaji wa C ya kushoto katika umbonje la neno husika kutokana 

na kupungua kwa idadi ya silabi. 

 

2.4.3 Udondoshaji sauti 

Baadhi ya vitamkwa vinavyounda vitenzi vya Kimochi vina mchakato wa 

kimofofonolojia wa udondoshaji wa sauti kama inavyoonekana katika data (6): 

(6). 

a) /naléíénde/          aliileta      → [naléénde]            alileta 

b) /noíénde/             umeileta   →  [noénde]               umeleta 
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c) /nyiόkéámbúya/  huwa unaangalia   → [nyo:kéámbúya]       huangalia 

d) /ulákúsúo/           usikasirike          → [ulákúsό]                  usikasirike 

e) /waékékaa/     huwa wanakaa       → [we:kékaa/               hukaa 

f)  /waόse/      wote             → [wό:se]   wote 
 

Katika Data Na. 6 tunaona kuwa kuna udondoshaji wa sauti /i/ ambayo ni kiambishi 

cha yambwa katika Data Na. 6 (a – c). Udondoshaji wa sauti /u/ ambayo ni irabu ya 

shina la neno suo “kasirika”, unaonekana katika Data Na. 6 (d). Pia, kuna 

udondoshaji wa sauti /a/ ambayo ni sehemu ya kiambishi cha ngeli katika data 6 (e 

– f). Udondoshaji wa sauti unatokea pale sauti za irabu zinazotofautiana 

zinapokuwa zinakutana katika mpaka wa silabi. Sauti ya irabu inayobakia baada ya 

udondoshaji wa sauti hutokea katika mojawapo ya sauti za irabu zilizokutana katika 

mpaka wa irabu. 

 

Katika udondoshaji wa sauti tunaona kuwa kuna mabadiliko ya umbo la neno na 

toni ya neno inayotokana na udondoshaji wa sauti ambao unaathari katika wakaa wa 

irabu katika mfano (a), tofauti ya msuko wa idadi ya vitamkwa baada ya 

udondoshaji unajitokeza katika mfano wa 6 (a-f) na ruwaza ya toni ya silabi za neno 

husika mfano wa 6 (a-f) kama inavyoonekana katika data za kielelezo cha 

udondoshaji wa sauti za irabu. Mchakato huo wa kifonolojia waweza 

kutengenezewa kanuni ya mchakato wa Kifonolojia kama ifuatavyo: 
 

Kanuni Na. 4: Udondoshaji wa Sauti za Irabu 

a) /e + i/ → [e]  

b) /i + e/ → [e] 

c) /i+o/   → [o:] 

d) /u + o/ → [o] 

e) /a+e/  → [e:]   

f) /a+o/  → [o:] 
 

Katika kanuni ya udondoshaji wa sauti tunaona kuwa sauti /i/ ambayo ni kiambishi 

cha yambwa inadondoka pale inapokutana na sauti /e, o/ katika mpaka wa silabi. 

Sauti /u/ ambayo ni sehemu ya shina la neno inadondoka pale inapokutana na sauti 

/o/ katika mpaka wa silabi. Sauti /a/ ambayo ni sehemu ya kiambishi ngeli 

inadondoka pale inapokutana na sauti /e, o/. 
 

Aidha, wazungumzaji wa lugha ya Kimochi hudondosha irabu /i/ inapokuwa 

imetanguliwa na nazali ya kaakaa gumu [ň] hasa pale inapojitokeza mwishoni mwa 

neno husika katika kategoria tofauti. Sauti hiyo hudondoshwa ama hufifishwa 

katika utamkaji wake lakini likitamkwa neno husika polepole sauti hiyo husikika 

kwa uwazi.. Tuangalie data ifuatayo katika 7: 

 (7).       a.   ambuyeny   angalieni 

b. adanyieny   sikilizeni  

c. amony    peke yake 
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d. sieny    furahani 

Vilevile, kuna udondoshaji changamani wa sauti za irabu, konsonanti na silabi 

katika baadhi ya vitenzi katika Kimochi. Kuna udondoshaji wa sauti mwanzoni, kati 

na hata mwishoni mwa neno husika. Kama udondoshaji kati wa silabi umetokea, 

basi neno husika hupunguza sauti pasi athari ya maana na mijongeo ya baadhi ya 

vipambasauti. Udondoshaji wa sauti unapotokea katika neno na kubakia na silabi 

inayoishia na irabu, basi kunatokea urefushaji irabu wa ufidiaji wakaa ingawa 

ufidiaji huo hauwezi kulingana na wakaa uliokuwapo hapo awali (taz. Massamba, 

2011). Wakati mwingine udondoshaji hujitokeza katika uimbaji unaotokana na 

ujuzi wa lugha wa ukamilishaji wa mizani ili kupata mapigo ya kimuziki 

yanayohitajika. Sauti za irabu, konsonanti na silabi zinazodondoshwa zimekolezewa 

wino (taz. Kitabu cha nyimbo za Kikristo kwa lugha ya Kimochi kiitwacho Kitabu 

kya Siri (1986) na Biblia iitwayo Mkundana Mhya (1998)). Tuchunguze Data Na.8 

kama ifuatavyoifuatayo : 
 

(8) a.  echíkúda           →  ekúda            atakuacha 

b. nechíkúhálúkía →  ekúhálúkía           atakugeukia 

c. ngamárísa         →  ngamáá                       nimemaliza    

d. nahόmbόka      →  nyahόό          ameanguka 

e. nomáshíka        →   oḿshíka      umeshafika    

f. nakúkúnda       →   akúkúnda     anakupenda 

g. nekíra               →   ekíra            ataponya  

h. ochínjírútsa     →  ochíńrútsa    utanifufua 

i. anjíláha            →    ańláha         ananiita 

j. amárúka            →   aḿrúka       amefufuka 

k. sehíya               →    sehyá          pisha 
 

Katika mfano wa 8 (a – k) tunaona kuwa udondoshaji kati wa sauti katika Kimochi 

ni changamani. Pia, ni vigumu kuuelezea kikanuni mchakato wa udondoshaji wa 

sauti zilizoanishwa kwa sababu hakuna kanuni maalumu inayoongoza baadhi ya 

udondoshaji kati wa irabu, konsonanti na silabi. Kinachoonekana ni ukatishaji wa 

maneno usioathiri maana iliyokusudiwa katika taarifa inayotolewa. Ukatishaji huo 

wa maneno hutegemea sana umahiri wa lugha wa mzungumzaji. 

 

2.4.4 Mabadiliko ya Sauti 

Lugha ya Kimochi ina sifa za kifonolojia  ambapo viambishi awali vya idadi vya 

nomino hubadilika kutoka kwenye umoja na kwenda kwenye wingi. Tuchunguze 

Data Na. 9 kama ifuatavyo: 

9. Umoja                                    Wingi 

a. okόkúo  kiwiko  ngόkúo   viwiko 

b. olόríka  kigoda  njolόríka  vigoda 

c. orúsu  uzi          ndúsu   nyuzi  

d. όchaa  ukucha       njáá   kucha  
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Katika Data Na. 9 (a) – (d) tunabaini kuwa katika Kimochi kuna mchakato wa 

kifonolojia wa mabadiliko ya viambishi awali vya idadi kutoka umoja kwenda 

wingi na mabadiliko ya sauti za viambishi awali yanatokea katika mahali pamoja pa 

matamshi. Tukichunguza mfano wa 9 (a) okόkúo “kiwiko” katika umoja na kuwa 

ngόkúo “ viwiko” katika wingi kuna mabadiliko ya sauti ya irabu [o] inapopakana 

na konsonanti /k-/ katika mpaka wa silabi, inabadilika na kuwa sauti nazali /n-/ 

yenye umbo la andamio nazali /ng-/. Tufahamu kuwa sauti konsonanti, kipasuo, 

sighuna [k] na andamio nazali /ŋg/ zinatamkiwa katika mahali pamoja pa matamshi 

ambapo ni katika kaakaa laini. 

 

Katika Data Na.  9 (b) /olόríka/ “kigoda” katika umoja na /njolόríka/ “vigoda” 

katika wingi na (d) όchaa “ukucha” katika umoja na njáá “kucha” katika wingi 

inaonesha kuwa sauti irabu /o/ inapopakana na konsonanti ambayo kipasuo, si 

ghuna /č/ au kilainisho /l/ katika mpaka wa silabi inabadilika na kuwa sauti nazali 

yenye umbo la andamio nazali /nj/ ambapo sauti /c/ na /l/ hutamkiwa katika mahali 

pamoja pa matamshi ambapo ni kaakaa gumu. 

 

Katika Data Na.  9 (c) /orúsu/ “uzi” katika umoja na /ndúsu/ “nyuzi” katika wingi 

tunaona kwamba sauti irabu /o/ inapopakana na konsonanti ambayo ni kilainisho /r/ 

katika mpaka wa silabi inabadilika na kuwa nazali yenye umbo la andamio nazali 

/nd/ ambapo sauti /r/ na /nd/ hutamkiwa katika mahali pamoja pa matamshi ambapo 

ni katika ufizi.  

 

Hivyo, mabadiliko ya kifonolojia ya viambishi awali vilivyobainishwa katika 

Kimochi, yanatupa taarifa ya jumla kuwa sauti irabu /o/ inapokutana na konsonanti 

halisi katika mpaka wa silabi ($) inabadilika na kuwa sauti nazali yenye umbo la 

andamio nazali zinazotamkiwa katika mahali pamoja pa matamshi. Aidha, katika 

Kimochi sauti nazali ya /n-/ inajitokeza katika alomofu {n-, ng-, nj-, m-, mb-, nd, ṅ, 

na ṁ}. Kwa hiyo, mabadiliko ya kifonolojia ya viambishi awali vilivyobainishwa 

katika Kimochi yanaweza kuundiwa kanuni ya kifonolojia kama inavyoonekana 

katika Kanuni Na. 5: 

 

Kanuni Na. 5: Mabadiliko ya Sauti 

                ŋg                       k 

o              nd            + $      r 

                nj                        l 

                                           č 

 

 

Kanuni ya mabadiliko ya sauti za baadhi viambishi vya idadi katika nomino za 

Kimochi inaeleza kuwa sauti irabu /o/ inabadilika kuwa sauti nazali /ŋg/ katika 

mazingira ya kufuatiwa na sauti konsonanti /k/ kwenye mpaka wa silabi. Pia, sauti 

irabu /o/ inabadilika kuwa sauti nazali /nd/ katika mazingira ya kufuatiwa na sauti 



204      Clarah Nelson Moshi & Joseph Hokororo Ismail 

 

MULIKA | Na. 41(2) | 192-205 | DESEMBA 2022 

konsonanti /r/ kwenye mpaka wa silabi. Vilevile sauti irabu /o/ inabadilika kuwa 

sauti nazali /nj/ katika mazingira ya kufuatiwa na konsonanti ama /l/, au /č/ kwenye 

mpaka wa silabi. Kwa kifupi tunaweza kusema kuwa sauti irabu /o/ inabadilika na 

kuwa sauti nazali katika umbo la andamio nazali [ŋg, nd, nj] katika mazingira ya 

kufuatiwa na sauti za konsonanti halisi [k], [r] [l ] na [č] mtawalia kwenye mpaka 

wa silabi. 

 

3.0 Hitimisho 

Katika makala haya tumeonesha baadhi ya vipengele vya kifonolojia kama vile 

irabu, konsonanti, muundo wa silabi, na michakato ya kifonolojia. Katika idadi ya 

konsonati na irabu, tumeona kwamba Kimochi kina idadi sawa za sauti hizo kama 

ilivyo katika lugha nyingine za kibantu. Katika muundo wa silabi, tumeonesha 

kwamba Kimochi kina aina mbalimbali za miundo ya silabi wakati michakato ya 

kifonolojia, tumeonesha kwamba, michakato hiyo hujitokeza katika mpaka wa 

silabi. Kwa ujumla wake, masuala ya fonolojia ya vipande sauti huru 

vilivyojadiliwa ni majumui, yanajitokeza pia katika lugha za kibantu. 
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