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Ikisiri 
 

Maadili katika jamii ni kipengele muhimu cha utamaduni na aghalabu 
huwasilishwa kupitia methali. Kimsingi, methali ni kauli za kifalsafa 
zinazotumiwa kuelezea na kuelekezea masuala kuhusu maisha ya wanajamii. 
Watu wanapozungumza, methali hujitokeza kama matini za ndani kwa ndani. 
Hivyo, methali hubeba ujumbe wa jumla unaohitaji kupatanishwa na miktadha ya 
kijamii. Mazingira haya huakisi mtazamo na tajiriba za jamii. Methali 
zinapotumiwa, huwa kurunzi ya kuukoleza zaidi ujumbe. Zinapotumika katika 
mazungumzo, matarajio ni kuibua jibu au tendo; kuonya kwa kuzingatia 
utamaduni wa jamii; kusuta matendo na kukemea matendo hasi ya watu. Katika 
uelekezaji wa maadili katika jamii, methali hutoa maelezo au kusuta kwa 
kuzingatia misimamo ‘mikali’. Methali hizo zimekuwa zikichukuliwa kwa ujumla 
kuwa zinapingana na zina mwelekeo hasi. Makala haya yanahakiki dhima ya 
methali kinzani katika kubainishia zaidi ujumbe wa kimaadili. Aidha, 
inabainishwa kuwa, methali zaidi ya moja zinaweza kutumiwa katika uwasilishaji 
wa ujumbe wa jumla na uelekezaji wa maadili katika jamii. Methali kinzani ni 
msingi katika kujengea mazingira ya uwajibikaji binafsi au wa kikundi cha watu.  

 
1.0 Utangulizi  
Lugha ya Kiswahili kama zilivyo lugha nyingine, ina kauli teule za kifalsafa 
zinazotumika katika ufunzaji, uelezaji na uelekezaji wa maadili katika jamii. 
Miongoni mwa kauli hizo ni methali. Aghalabu, kuna jitihada mbalimbali ambazo 
zimefanywa katika ukusanyaji na uhifadhi wa methali za Kiswahili. Kwa kuzipitia 
hifadhi hizo; inabainika kuwa, zina miundo inayotofautiana na maana zake 
zinaweza kufanana au kukinzana (Nsookwa, 2011). Kwa ujumla, methali zimejaa 
maadili yanayolenga kumsaidia, kumwongoza, au kumwelekeza mwanadamu 
kwenye misingi bora kwa kuzingatia masuto au mawaidha (Mlacha, 1985; Maitaria, 
2019). Huo ni mwelekeo unaojiegemeza zaidi katika makundi ya methali ambazo 
zinachangiana katika visawe vya maudhui chanya (suluhu sahihi katika 
kushughulikia masuala changamano). Aidha, dhima za methali zinaweza 
kuainishwa zaidi kimakundi kwa kuzingatia namna ya uelekezaji na usisitizaji 
unaozingatia pande mbili za ujumbe zinazowasilishwa (Wafula, 1994). Kama 
ambavyo methali ni zao la jamii, maana zake hutokana na utamaduni husika.  
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2.0 Methali katika Kunasihi na Kushauri Wanajamii Kuhusu Maisha  
Kimsingi, methali hutekeleza majukumu ya kuwanasihi na kuwashauri wanajamii 
kuhusu maisha. Kwa maana hii, methali zimesheheni busara na hekima 
zinazotumika kuyaratili kwa kuyatafakari masuala muhimu kuhusu maisha ya 
wanajamii (Finnegan, 1970; Madumulla, 1995). Hivyo, methali ni kiunzi cha 
kuhifadhi na kuendeleza maono na matarajio ya jamii (Maitaria, 2018). Aghalabu, 
lengo la matumizi ya methali kinzani ni kuwasilisha masuala ya maadili 
yanayojiegemeza katika utamaduni wa jamii. Hivyo, methali hizo ni kichocheo cha  
mawazo ili kufikia suluhu au maamuzi mwafaka. Kwa kuzingatia methali, 
wanajamii huelekezana ili kutoa tahadhari, suluhu na usawazishaji unaohusu 
vitendo vya watu (Gesero, 2009; Nyariki, 2014). Uelekezaji huo ni wa aina tatu: wa 
kimaelezo na kurai (methali: ‘pole pole ndio mwendo’, ‘haraka haraka haina 
baraka’ na ‘vita havina macho’); wa maswali ya balagha (methali: ‘umejigeuza 
chachandu kujipalia makaa?’ na ‘angurumapo simba mcheza ni nani?’), na wa 
ukemeaji au ukaripiaji (methali: ‘akutendae mtende, mche asiyekutenda’ na ‘mtoto 
akilia wembe mpe, ukimkata atajifunza’). Kadhalika, masuala muhimu ya kimaadili 
huelezwa kwa kauli zenye sifa zinazokaribiana kiufasili kwa kiasi fulani (sifa za 
kawaida - methali: ‘mumewe mama ni baba’, ‘mkewe baba ni mama’ au ‘ mama wa 
kambo si mama’ na ‘baba wa kambo si baba’) au kutofautiana kidogo (sifa isiyo ya 
kawaida sana - methali: ‘mvumilivu hula mbivu’ na ‘subira huvuta heri’). Hivyo, 
methali hutumiwa kama kioo cha utamaduni wa watu na kama chombo cha kuibulia 
na kuhifadhi falsafa na busara inayojikita katika tajiriba ya jamii (Wafula, 1994). 
Katika mazungumzo muhimu, methali hujitokeza kama matini ndani ya matini.  
 
Kwa misingi hii, methali ni kauli zinazobeba ujumbe wa kijumla unaoweza 
kupatanishwa na miktadha mahususi ya kijamii inayorejelewa katika maingiliano ya 
mawasiliano ya watu. Hivyo, ni kauli za kumuktadhishwa, na mwafaka huo 
unapozingatiwa; methali huweza kuwa vivutio vya kuukoleza zaidi ujumbe 
unaowasilishwa. Katika uwasilishaji wa ujumbe, methali hubainisha hali ilivyo na 
matarajio yanayostahili kutekelezwa (hatua zinazotarajiwa ni za hiari). Aidha,  
methali hizo hutumiwa kama kauli zinazotolewa kwa matarajio ya jibu mahususi 
(hasa kwa kuzingatia tahadhari ya maelezo katika sehemu ya awali katika methali). 
Kadhalika, methali hizo huonya kuhusu matendo yanayokiuka matarajio ya jamii 
kwa kusuta na kukemea matendo yasiyoambatana na utamaduni wa watu (Kieti na 
Peter, 1990; Wanjohi, 1997). Haya hufanyika kwa kuzingatia masharti 
yaliyowekwa wazi kwa azma ya kutoa maelekezo yanayohitajika kulingana na 
tajiriba, mazingira au utamaduni wa watu. Hili linapochipuza, watu huweza kuwa 
na mitazamo inayofanana (yenye kikoa kimoja) au inayotofautiana (vikoa ambavyo 
vina tofauti za fasiri). Katika kubainishia maadili katika utamaduni wa jamii, 
methali huweza kuchukuliwa visivyo kwa mtazamo unaopingana katika 
uwasilishaji wa ujumbe.  
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2.1 Dhima ya Methali Kinzani katika Ufafanuzi wa Ujumbe 
Methali kinzani hufafanua zaidi ujumbe wa kimaadili kwa kuwasilishwa kwa 
namna mbili: ubainishaji ujumbe moja kwa moja au kwa kutafakari ujumbe wa 
vinyume vya methali. Kadhalika, methali za Kiswahili huweza kutumiwa katika 
kuuwasilisha ujumbe wa kijumla katika uelekezaji-rejelezi wa maadili katika jamii 
kupitia ukinzani unaoleta pamoja mawazo tofautitofauti yanayochangiana. 
Ubainishaji huo unaweza kufafanuliwa katika viwango viwili: katika methali moja 
ambapo kuna sehemu mbili kimuundo na pia kupitia ujumbe unaowasilishwa 
kwenye methali mbili au zaidi (hasa kwa uelekezi wa muktadha wa ujumbe). Kwa 
kuzingatia Nadharia ya Udenguzi, Derrida (1967) ana maoni kuwa, ishara ambazo 
hufafanuliwa zaidi kwa kuzingatia maana ya ndani huhitaji tafakari inayoendeleza 
zaidi maana ya juujuu inayotokana na mkururo wa maneno  yanayotumika katika 
kauli. Hivyo, methali kinzani zinajenga dhana ya uwezekano wa fasiri mbadala. 
Katika makala haya methali kinzani zinachukuliwa kuwa  ni kauli zinazochangia 
zaidi katika uelewaji wa ujumbe wa kimaadili. Mazingira yanayojengwa katika 
ukinzani huo ni ya uwajibikaji unaojibainisha kwa sura mbili zinazowiana: usaili na 
tafakari za kibinafsi na zile zinazohusisha jamii kwa ujumla. Katika makala haya, 
ukinzani unaozingatiwa ni ule unaopatikana kwenye methali zaidi ya moja ili 
kudhihirisha namna zinavyowiana katika uwasilishaji wa masuala muhimu ya  
maadili katika jamii. 
 
3.0 Visawe na Ukinzani katika Methali za Kiswahili 
Katika methali kuna visawe vya aina mbili: halisi au kamili na vya kiasi. Visawe 
hivi, aghalabu, hutokana na uzingatiaji maana za maneno yaliyotumika katika 
ruwaza ya methali mahususi ambayo hugawanyika katika sehemu mbili muhimu: 
sehemu ya mwanzo inayogusia kiini cha jambo linalohitaji kuzingatiwa na sehemu 
ya pili ni jibu au matokeo ya sehemu ya mwanzo. Inaweza kuchukuliwa kuwa 
utaratibu huu ni wa kuhakikisha kuwa kauli kuu huwasilisha hoja au mawazo kwa 
namna mbili zinazowiana (Kimaro, 2013). Kuwapo kwa uwasilishaji wa mawazo 
kwa namna mbili kunajikita katika kuondoa viwingu tata vinavyoweza kujitokeza 
katika upokezi wa ujumbe. Mifano inayoweza kutumika kubainishia hoja katika 
methali hizi: ‘mwenda pole, hajikwai’;‘pole pole, ndio mwendo’; ‘hatua ndefu, hu-
fupisha mwendo’ na ‘haraka haraka, haina baraka’. Methali hizo zinaweza 
kuwekwa katika kundi moja katika uzingatiaji wa maana ya kijuujuu kuliko maana 
batini au ya ndani (tazama maneno yaliyopigiwa mstari yanaashiria unyume elekezi 
wa kiufasiri ambapo methali hizo zina maana hiyohiyo moja). Maneno 
yaliyopigiwa mstari yanaeleweka kiusambamba, kimetonomia, kiistiara na ukinzani 
unachangia kueleweka zaidi kwa mawazo yanayowasilishwa. 
  
Methali hizo zinaweza kuwa virutubishi vya kupigia mifano anuwai katika harakati 
ya ufafanuzi wa ujumbe wa kimaadili ambao unaweza kuwasilishwa moja kwa 
moja au kwa ubatini wazo. Kutokana na maana za maneno yaliyopo, baadhi ya 
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watu huweza kuchukulia (kwa haraka) kuwa, methali hizo zinadhihirisha upinzani 
au ukinzani katika uwasilishaji wa ujumbe sawia. Hivyo, methali hizo zinabainisha 
mambo mawili: ufinyu na upana wa maana inayotokana na miktadha mahususi ya 
mawasiliano katika jamii. Kimsingi, methali hujengwa kwa tamathali za usemi 
(mafumbo) na matokeo yake ni  ujumbe kuashiriwa kwa muhtasari au kwa ufupi 
(Crystal, 1995). Muktadha huu unaweza kujenga mielekeo ya suitafahamu 
miongoni mwa watu kuhusu methali. Kwa mfano, Faustin Kamugisha katika gazeti 
la Taifa Leo la tarehe 24 Januari 2016 kwenye ‘Ukumbi wa DINI’ (uk. 9) ameeleza 
kuwa: ‘… Kuna … majina, methali na tamaduni zinazoendeleza uhasama, kulipiza 
kisasi na kutosamehe. Kuna methali isemayo: “Mavi ya kale hayaachi kunuka.”  
 
Mwelekeo unaobainika katika unukuzi huo ni wa haraka na unaweza kuchukuliwa 
kuwa miongoni mwa mitazamo ya kijuujuu ambayo haijajikita katika uanuwai wa 
miktadha inayoibua matumizi hayo. Kwa mfano, inaweza kuhojiwa kuwa: ‘… 
Methali na tamaduni zinazoendeleza uhasama, kulipiza kisasi na kutosamehe’ 
zinaeleweka na kubainishwa katika miktadha gani ya kijamii na kuna methali 
ambayo ina uchanya katika tamaduni za jamii? Hivyo, mwelekeo huo 
uliochukuliwa ni wa kijumla mno, butu na kavu ambapo kauli iliyotolewa hapo juu 
inaeleweka katika ufinyu na mitazamo hasi. Isitoshe, mawazo hayo yanaweza kuwa 
kiwakilishi cha mielekeo hasi ya baadhi ya watu kuhusu fasiri za methali za 
Kiafrika. Methali katika jamii (na za Kiswahili zikiwamo) zina nguvu na zimekuwa 
silaha ya kuelekezana na kutokomeza uadui wa ndani kwa ndani katika jamii. 
Dhima ya methali ni kudumisha ushirikiano, utangamano na amani katika jamii.  
 
Aidha, methali za Kiswahili zinapopigwa darubini, hudhihirisha kiwango fulani cha 
ukinzani au upinzani katika methali mbili au zaidi. Mifano hapa ni kama: ‘mavi ya 
kale hayanuki’ na‘mavi ya kale hayaachi kunuka’; ‘maneno makali hayavunji 
mfupa’ na ‘maneno hukata’; ‘aliye juu mngoje chini’ na ‘aliye juu yu juu’. Methali 
ya ‘mavi ya kale hayanuki’ inaashiria ukweli unaotokana na tajiriba ya wanajamii. 
Ukweli huo unakubalika kutokana na maelezo ya mantiki au jambo ambalo 
limewahi kushuhudiwa (Msokile, 1993). Methali ya ‘mavi ya kale hayaachi 
kunuka’ inaashiria ukweli wa kiuhusishi ambapo maana inayokusudiwa huweza 
kubainishwa kupitia muktadha wa kijamii unaorejelewa. Hii ni kwa sababu ‘mavi’ 
hunuka kwa wakati uliopo, muda mfupi au siku chache; baada ya kupigwa upepo 
kwa muda mfupi au kwa siku kadhaa, uvundo unaokirihisha utakuwa umetoweka 
kabisa. Katika muktadha huu, neno ‘mavi’, linaweza kuwekwa katika kundi moja 
lakini fasiri zikawa tofauti. Ujumbe unaowasilishwa kupitia kmethali inayoashiria 
unyume hupanua zaidi mawazo ya wanaowasiliana. Mawazo yanayopatikana 
kupitia vinyume vya methali, hayapaswi kupuuzwa katika uelekezaji wa maisha ya 
watu. Methali hizo zinashadidia ujumbe uanowasilishwa kwa kumfanya 
anayeshiriki mazungumzo hayo kuwa na maono ya pande mbili (upande unaoeleza 
na upande unaowasilisha mawazo yanayoashiria kinyume). Kwa mintarafu hii, kuna 
jozi za methali hizo ambapo moja huwa na ujumbe huu na nyingine kuwa na maana 
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ile. Jozi nyingine yenye ukinzani kama huo ni: ‘haraka haraka, haina baraka’ au 
‘pole pole, ndio mwendo’ na ‘ngoja ngoja, huumiza matumbo au adui mpende na 
‘akutendaye mtende, mche asiyekutenda’ na ‘aliyekuudhi mridhi’. Mifano hiyo 
ichukuliwe kuwa ni ukwasi unaopatikana kwenye kauli teule zinazotumika katika 
mawasiliano ya jamii ambapo kwa kawaida, masuala muhimu hufafanuliwa kwa 
kudhibitiwa. Uzingatiaji wa pande mbili, uchanya na uhasi, husaidia katika 
ubainishaji zaidi wa ujumbe unaowasilishwa na wala si hoja zinazopingana, na huu 
ni ushuhuda katika maisha ya wanadamu. Katika kufanya hivi, jamii huweza 
kujiopoa kutoka kwenye mitazamo finyu katika kushughulikia masuala muhimu ya 
kijamii (Ayodi, 2017; Salla, 2014). Hii inamaanisha kuwa, maana inayorejelewa 
hupata fasiri inayokusudiwa kwa kuzingatia miktadha ya kijamii. 
 
3.1 Methali kama Kauli za Mafumbo  
Methali ni semi zenye maana fiche zinazokubaliwa na kutumiwa kufafanua ukweli 
na hekima ya jamii. Ujumbe katika methali husetiriwa na ni vigumu kueleweka kwa 
urahisi katika mawasiliano ya watu (Mkota, 2009; Maitaria, 2014). Hivyo, yule 
anayewasilishiwa huhitaji kujikuna kichwa ili kuweza kuioanisha methali husika na 
hali halisi katika maisha. Methali huwa kivutio katika sikio la anayekusudiwa 
ujumbe. Kadhalika, methali huwa vito vya kujengea tafakari kwa kuyapa nguvu 
masuala muhimu kwa kuzingatia pande mbili zinazohusiana: kibinafsi na ya 
kikundi cha watu au jumuiya pana (kijumla). Anayekusudiwa katika maongezi, 
hupanua maarifa katika kuliajiri bongo. Mawazo mbalimbali yanahitaji 
kufafanuliwa ili kuweza kufanya maamuzi mwafaka. Haya ni mambo ambayo 
hayawezi kubainishwa kwa kuzingatia kauli moja. Usaili na tafakari zaidi huibuliwa 
kupitia methali nyingine ambapo maelezo na majibu yenye uzito pia hupatikana 
huko. Kwa mantiki hii, ujumbe unaowasilishwa kupitia methali hizo unaweza 
kueleweka kwa ufaafu zaidi kwa kuzingatia miktadha ya kijamii inayorejelewa. 
Methali ni kauli ambazo zinahitaji umakini ili kuweza kuibua maana iliyokusudiwa 
na kufasiriwa kwa kurejelea tukio au muktadha mahususi katika jamii. Pasi na 
kuzingatia miktadha mahususi, kuna hatari ya kudhalilisha na kupuuza dhima ya 
methali kinzani katika uelezaji wa maadili katika jamii. 
 
3.2 Ukariri Mbadala wa Ujumbe Unaowasilishwa 
Ingawa methali zinaweza kuainishwa kimakundi, kimaudhui na kimaana; methali 
hizo hutumiwa katika usisitizaji wa ujumbe kwa kuzingatia unyume au ukinzani 
wake (Wolfgang na Litovkina, 1999; Salla, 2014). Kwa kutumia methali moja, 
ujumbe huwasilishwa kwa mkato na maelezo huwa makavu (ya aina moja na ya 
kijumla mno). Mtazamo huo ni kinyume na ule unaobainika katika ukinzani wa 
methali zaidi ya moja. Kuna matumizi yasiyo ya pande mbili kama inavyobainika 
katika baadhi ya methali kinzani. Uzingatiaji wa methali hizo, unanyima uhusishaji 
wa viashiria vya ujumbe unaotokana na methali zinazowasilisha jumbe za unyume. 
Methali hizo hufunua pazia kuhusu uanuwai wa mawazo ambayo pia yana 
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umuhimu katika kuukoleza zaidi ujumbe unaowasilishwa. Katika muktadha huu, 
uhasi kuhusu methali huweza kujengwa katika akili ya wale wanaoshiriki 
mazungumzo. Hapa ieleweke kuwa kuna aina mbalimbali za methali zinazoweza 
kuwa visawe vya maana na zingine kuwa katika upande mwingine japo zinaekeleza 
dhima hiyohiyo ya kuufafanua zaidi ujumbe unaowasilishwa. Mifano hapa ni: 
‘subira huvuta heri’; ‘ngoja ngoja huumiza matumbo’; ‘mvumilia kibivu hula 
kibovu’. Methali hizi zimetawaliwa na zimekariri dhana ya ‘subira’ kwa njia 
tofautitofauti: manufaa ya watu kutokuwa na papara (Trench, 2003; Kagwa na 
Waihiga, 2007). Katika jamii, huo ni mwelekeo unaochukuliwa kuwa kielelezo cha 
utu na maadili katika jamii. 
 
Mwelekeo wa pili ni ule unaoeleza kuhusu hasara ya ‘subira’, unaoweza 
kuchukuliwa kuwa ni mtazamo mwingine kuhusu ‘subira’. Katika mazungumzo ya 
kawaida, mwasilishaji anaweza akaanza kwa methali hiyo ya ‘subira huvuta heri’ 
lakini anayeelekezwa ujumbe anaweza kuwa amesinywa na ‘ngoja ngoja’ na 
‘uvumilivu’. Katika hatua hii mwelekezaji anatarajiwa kufafanua zaidi kuhusu 
umuhimu wa ‘subira’ katika maisha kwa kulinganisha na uhasi wake kama 
unavyoshuhudiwa katika maisha. Katika muktadha huu, mwasilishaji hupata fursa 
ya kufafanua zaidi (labda kwa mifano) kuhusu uhasi wa kutoandama mwafaka wa 
‘subira’. Inapotokea hali hii, inabainika kuwa mjadala unaweza kuchochewa kwa 
kuzingatia methali pinzani na matokeo ni kwamba ujumbe hupata ufafanuzi wa 
kina. Hapa kuna haja ya kuzingatia ule mwafaka wa mwanzo unaodokezwa kupitia 
methali chanya ya ‘subira huvuta heri’. Kwa mantiki hii, ni vyema kwa wahakiki 
kuwa wenye mtazamo mpana katika  uchanya na uhasi wa methali, la sivyo, kuna 
hatari ya kuwa na mtazamo finyu kuhusu uelekezaji mwafaka wa kushughulikia 
baadhi ya masuala muhimu ya kimaadili katika jamii. Methali nyingine zinazoweza 
kuzingatiwa ni kama vile ‘damu ni nzito kuliko maji’ ambapo ujumbe 
unaowasilishwa huweza kueleweka kwa uwazi zaidi kupitia kwa ‘mtegemea cha 
nduguye, hufa maskini’ na ‘jirani ni bora kuliko ndugu aliye mbali’. Tazama pia 
jozi zifuatazo za methali: ‘msema kweli ni kipenzi cha Mungu’ na ‘ukitaka salama 
ya duni, funga ulimi wako’ au ‘fuata nyuki, ule asali’ na ‘fuata nyuki ukafe 
mzingani’; ‘kidole kimoja hakivunji chawa’ au ’mkono mmoja hauchinji ng’ombe, 
na ‘nahodha wawili chombo huenda mrama’ au ‘wapishi wengi huharibu mchuzi’. 
Ingawa methali hizi zinaonekana kukinzana, ukweli ni kwamba, zinachangiana 
katika kuusukuma mbele ujumbe unaowasilishwa. Kwa kuzingatia Nadharia ya 
Semiotiki, vipengele sita huhusishwa katika mawasiliano muhimu ya watu 
(Jacobson, 1960). Vipengele hivyo ni: mwasilishaji, mpokezi (hadhira), muktadha, 
matini, tukio, na msimbo. Kulingana na Lackoff na Johnson (1980), ujumbe 
muhimu unaowasilishwa kwa hadhira hushirikisha matini teule ambazo hujibainisha 
katika tamathali za usemi. Kadhalika, tamathali hizo huweza kuwa za aina mbili: 
kauli za kitaashira (metonomia) na kauli za kiistiara (kimafumbo). Kauli ya kiistiara 
(methali ya mwanzo inayotumika) ndiyo ya msingi kwa namna ambavyo inaukoleza 
ujumbe unaowasilishwa. Methali hiyo hujenga mazingira ya usaili na kuchochea 
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tafakari kwa hadhira. Kauli za kitaashira (methali nyinginezo) huchangia katika 
ufafanuzi wa ujumbe katika methali msingi. Kwa hivyo, ni kosa kuchukulia kuwa 
methali kinzani zinaupotosha au zinaasi mwafaka unaofumbwa katika tamaduni za 
wenyeji. 
 
3.3 Methali kama Kauli Teule za Kujengea Kumbukumbu Isiyosahaulika  
Kwa kuzingatia historia ya wenyeji wa Afrika ni kwamba, watu walitegemea zaidi 
mawasiliano ya ana kwa ana. Jambo hili bado linaendelea hadi wakati wa sasa 
ambapo asilimia kubwa ya wenyeji wa bara hili inaishi vijijini na mawasiliano ya 
ana kwa ana ndiyo yanategemewa zaidi katika upashanaji wa masuala muhimu ya 
kimaadili katika uhalisi wa maisha na ujumla wa tamaduni zao. Hivyo, matumizi ya 
methali yameshamiri zaidi katika harakati za kuelekezana na kuonyana kuhusu 
namna watakavyoishi katika misingi ya utamaduni wao. Kwa ambavyo methali ni 
kauli zinazojirejelea, huwa ni vito vya kubebea busara na hekima ya jamii. 
Zinapotumiwa kwa mwafaka, hugonga ndipo na nguvu yazo huacha athari kubwa 
katika akili ya washiriki katika mazungumzo ya kuelekezana. Zaidi ya kwamba 
methali zimejengeka kwa miundo yenye urari wa sauti na maneno mahususi, 
huusawiri ujumbe kwa namna isiyosahaulika na mvuto wake hukora sikio la nje na 
matokeo yake ni kupata hifadhi katika bongo za watu. Mifano inayoweza 
kuzingatiwa ni takriri ya maneno yaliyopigiwa mistari ambayo yanajenga mahadhi 
katika methali zifuatazo: ‘haraka haraka, haina baraka’ au ‘pole pole, ndio 
mwendo’;  na ‘ngoja ngoja, huumiza matumbo’. Kutokana na mahadhi yaliyopo 
kwenye methali, watu hukumbuka kwa urahisi yale maneno yanayorudiwarudiwa. 
Urudiaji wa maneno haujengi tu mahadhi au ridhimu katika kauli, pia ni msingi wa 
kufaulisha ukariri na upokezi wa ujumbe (Parry, 1971; Hawkes, 1979). Kutokana na 
ukariri huo wa maneno, methali za Kiswahili hutekeleza dhima ya kuelimisha, 
kutafakarisha na kuhifadhi amali adimu za utamaduni wa jamii. Hapa ieleweke 
kuwa, methali ni kauli zinazokumbukwa katika jamii kwa namna ambavyo hubeba 
zaidi ya maana moja na kuvuka vizingiti vya kihisia. Hivyo, sauti zenye mahadhi na 
ridhimu katika methali huwa kitumbuizo katika sikio la anayeshiriki mazungumzo 
na matokeo ni kuhakikisha ujumbe unaowasilishwa hupata nafasi maalumu katika 
kumbukizi zisizokufa katika bongo za watu.   
 
4.0 Kauli za Kuzua Mjadala kabla ya Kufikia Maamuzi ya Kuwajibika 
Jamii ya sasa imepitia mabadiliko mengi ambapo yanahitaji upekuzi kwa jicho pevu 
la usaili badala ya mtazamo mmoja wenye masharti. Mwafaka wa kujifunza na 
kuelekezana unatokana na kustahiana, kupatana, na kuelewana kwa wanaoshiriki 
mazungumzo. Kinachohitajika hapa ni kushauriana na kuelekezana kwa matarajio 
ya kujenga mazingira ya kuchochea shauku ya kibinafsi au ya kijamii katika kufikia 
maamuzi ya kutegemewa. Hapa ieleweke kuwa katika uwasilishaji wa mawazo-
tegemewa, kauli za busara hazipingani, vilevile methali hazikinzani bali ni sura 
mbadala katika kufikia suluhu. Hapa ieleweke kuwa methali kinzani zinaweza kuwa 
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ni vinyume vya methali. Kwa uelewa huo hapatakuwa na mparaganyo wa mawazo 
yanayowasilishwa. Sababu hapa ni kuwa, busara huwasilishwa moja kwa moja au 
kwa kushadidiwa zaidi kwa vinyume vyake visivyokinza ujumbe unaowasilishwa.   
 
Mawazo yanayothaminiwa katika jamii hayatarajiwi kupatikana kwa urahisi ila kwa 
‘usasanyaji wa usanishaji wa mawazo.’ Hapa tafakari za aina mbili zinabainika: 
inayozingatia taratibu (polepole, subira, makini) na ile inayoingatia haraka (pupa). 
Mifano ya methali hizo ni kama: ‘damu ni nzito kuliko maji’ au ‘mtu hachagui 
ndugu’ na ‘mtegemea cha nduguye hufa maskini’ na ‘heri jirani aliye karibu kuliko 
ndugu aliye mbali’. Methali hizo zinaweza kutofautiana kwa kuzingatia maana 
inayotokana na maneno yaliyotumika lakini inakuwa msingi wa kuelekezea na 
kuchochea mjadala wa kitafakuri ambapo inabainika kuwa ‘ndugu’ ni muhimu kwa 
kuwa wana unasaba. Hata hivyo, hiyo si hoja kwa kuzingatia mantiki ya methali 
kinzani; kwa sababu ‘jirani’ anaweza kutoa msaada wa dharura unapohitajika. 
Wazo hilo linaweza pia kupigiwa mfano kupitia methali ya ‘fimbo ya mbali, haiui 
nyoka’.  Kutegemea aina, mwelekeo, na uzito wa maadili yanayowasilishwa, 
tafakuri inayostahili inaweza kupatikana katika ukinzani wa methali moja lakini 
tafakari zaidi hujengwa katika matumizi ya ukinzani wa methali mbili au zaidi. Ni 
katika muktadha huu ambapo methali huchukuliwa kuwa kurunzi ya kumulikia njia 
ya kupitia katika maisha isiyokuwa wima. Hivyo, kauli au vito vya hekima 
hunukuliwa au hurejelewa zaidi katika maongezi muhimu ya watu. Athari ya 
matumizi hayo ni kujenga mazingira ya usaili zaidi unaohitaji utafiti wa kibinafsi au 
kimakundi. Hii ni mihimili inayojenga mahusiano ya uungwana na uaminifu 
yanayojengwa kwenye mazingira ya usemezano wa kurekebishana katika jamii. 
Hapa ieleweke kuwa, matumizi ya methali hutokana na kuwapo kwa haja 
inayohitaji ubainishaji na suluhu katika masuala ya kijamii na baadaye (kama hatua 
ya mwisho) kuwa na njia ifaayo ya kuelekezana katika jamii. Methali hizo 
zinawiana na kuchangiana katika uwasilishaji wa mawazo. Katika muktadha huu, 
methali hizo zinasisitiza na zinavuta umakini katika upokezi wa ujumbe 
unaowasilishwa. Isitoshe, kila mwanajamii huwa mbioni kutaka kuvikwa koja la 
hadhi na kutambuliwa kwa kutuzwa kutokana na mienendo au taratibu 
zinazokubaliwa. Hayo ni mambo muhimu yanayokazaniwa siyo tu na vijana bali pia 
na wazee ambao wanachukuliwa kuwa ni wenye hekima na busara katika jamii.  
 
4.1 Njia ya Kudhihirisha Ukomavu katika Uwasilishaji wa Kimaadili katika 

Jamii   
Kwa kuwa methali ni kauli zisizokuwa na maana ya moja kwa moja; zinahitaji 
umakini unaotokana na subira katika uwasilishaji wa hoja. Hivyo, hazihitaji papara 
katika ufafanuzi wa maana batini inayokusudiwa. Kwa wale ambao ni wachanga au 
hawajakomaa kimawazo kama vile watoto na vijana, huweza kuwasilishiwa ujumbe 
wa kuadilisha kwa lugha ya moja kwa moja. Hili huweza kutendeka kwa kuzingatia 
miundo katika ukinzani-sahili unaoshuhudiwa kwenye methali moja. Zaidi ya 
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kunogesha mazungumzo, matumizi hayo ya methali huwa kitambulisho au ithibati 
ya kutambua mielekeo ya watu wanaoshiriki mazungumzo. Mawazo muhimu ya 
kimaadili katika jamii huwasilishwa kwa kuzingatia taratibu ambazo huwa fomula 
katika kuyapa nguvu mazungumzo.   
 
Uzingatiaji wa methali kinzani usichukuliwe kuwa ni njia ya kuparaganya mawazo 
bali huwa silaha muhimu zinazotumiwa kuratibu hoja kiawamu. Katika hatua ya 
mwanzo, methali inaweza kutumiwa katika kuibulia mawazo ya kijumla na 
kubainisha taswira chanya katika harakati ya kujengea dibaji. Kwa mfano, methali 
‘aliye juu mngoje chini’ inaweza kutumiwa. Methali hii inawataka watu kuwa 
wenye kuandama subira katika maisha. Katika kuzingatia mawazo 
yanayowasilishwa ni kwamba, hakuna haja ya kuwa na papara katika kupata 
suluhu. Methali hii ni sawa na ile ya ‘Mgaagaa na upwa hali wali mkavu’. Baadaye 
mawazo hayohayo yanaweza kuwasilishwa kwa kuzingatia mwelekeo mwingine 
kwamba,‘aliye juu yu juu’ hasa inapobainika kuwa aliyeukwea mti amebaki 
kulekule juu. Hivyo, inawabidi watu kuweza kutumia njia nyingine ya kumfikia 
yule aliye juu. Hii ni wakati inapobainika kuwa hakuna jingine linaloweza 
kutumiwa la sivyo itakuwa kupoteza wakati. Kwa njia hii, mawazo huwa 
yanawasilishwa kihatua na pia kutegemea namna ujumbe huo ulivyopokelewa na 
wakusudiwa. Hapa ujumbe huwekwa kwenye mizani kwa uelewa ni hoja gani 
italetwa mwanzo na ipi itakayofuatia na matokeo ni kuwa, ujumbe huwasilishwa 
kwa mantiki. Isitoshe, matumizi ya methali kinzani katika kubainisha mawazo, 
husaidia kuiweka kitako hadhira na hutumika kama njia mojawapo ya kubaini 
ulumbi na ufundi katika uwasilishaji wa ujumbe huo wa kimaadili. Kwa hivyo, 
inakuwa mtindo katika uzungumzi katika harakati ya uwasilishaji wa ujumbe sawia 
kupitia namna tofauti. Methali kinzani, ambazo kwa kawaida ni mtazamo wenye 
pande mbili, zaidi ya kuwasilisha kiini cha mawazo kwa mitindo mbalimbali, pia 
hubainisha falsafa ya wenyeji wa Afrika kwamba maisha si ya aina moja; kwa hiyo, 
huweza kuwasilishwa kwa kuzingatia maelezo mbalimbali yanayoafikiana. Hapa 
inamaanisha kwamba mawazo ya aina moja yanaweza kuwasilishwa kwa njia 
tofautitofati na kwa maneno tofautitofauti kama njia ya kuufafanua zaidi ujumbe 
mkuu. Methali zingine zinazoweza kuzingatiwa ni ‘usiache mbachao kwa msala 
upitao’ na ‘usisahau ubaharia kwa sababu ya unahodha’. Hapa ieleweke kuwa 
mawazo muhimu katika jamii za Waafrika hujikita katika tamaduni zao na methali 
zitumikazo katika mawasiliano ya ana kwa ana huwa vipopo vya kubeba, kuhifadhi 
na kuziwasilisha fikra hizo zinazojikita katika tamaduni za watu.   
 
4.2 Ukwepaji wa Mielekeo ya Kihisia na Mihemko  
Katika jamii za Kiafrika aghalabu masuala ya muhimu huwasilishwa kwa kauli 
mshindo zenye nguvu na ukemeaji unaostahili; hakuna kubembelezana katika 
juhudi za uelekezaji na urekebishaji au ‘ulainishaji’ wa mtu kukubalika na watu. 
Ujumbe unaohusu maadili huwa kwa manufaa ya umma kwa jumla. Kwa kukaidi 
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uelekezi unaotarajiwa katika misingi ya utamaduni wa jamii; adhabu stahiki zipo 
kama nembo na zimebainishwa. Mifano hapa ni: ‘akutendaye mtende mche 
asiyekutenda’; ‘dawa ya moto ni moto’. Kwa misingi hii, methali ni kauli ambazo 
zimejengeka katika mazingira ya uhalisi wa maisha ya watu. Kijuujuu, baadhi ya 
methali mbili au zaidi zinaweza kuwa na maana mbalimbali ambazo haziupotoshi 
ukweli wa msingi katika jamii. Mifano ni: ‘adui mpende’ na ‘Ibilisi ya mtu ni mtu’. 
Swali hapa ni: inawezekana vipi kwa mtu ampende adui ilhali anafahamu kuwa mtu 
huyo ni mbaya? Mjadala unaweza kuzuka lakini kutokana na matumizi ya methali 
mbili au zaidi; suluhu huweza kupatikana. Hivyo, methali kinzani zinajenga taswira 
zinazoonekana au za kimawazo ambapo kuna uhitaji wa maelezo ya kina. Kwa 
kuzingatia mwelekeo huu, watu huweza kufanya uteuzi unaofaa. Endapo mada 
inayorejelewa itakuwa yenye athari mbaya kwa jamii, kauli ya ukemeaji inaweza 
kutumiwa kwa methali mbadala. Methali hizo mbadala za ukemeaji ni zile 
zinazojibainisha kama kinzani. Hapa ibainike kuwa hakuna ukinzani katika 
matumizi ya methali bali katika harakati ya usisitizaji wa wazo katika misingi ya 
uhalisi wa maisha. 
 
4.3 Methali kama Chombo cha Mawazo Endelevu katika Jamii 
Kimsingi, mawazo huwa hai na kila uchao huwa yanabadilika. Kauli teule huwapo 
ili ziwatumikie na wala si kuwa wafungwa wa kauli hizo. Huwapa wapokezi wa 
ujumbe, kushiriki kikamilifu katika mazungumzo (Wolfgang na Litovkina, 1999; 
Trench, 2003). Hivyo, methali ni kauli zilizo hai; hutumiwa kwa matarajio kwamba 
maana ya ndani (iliyosetiri ujumbe) itapatanishwa na yale yaliyopo katika jamii. 
Isitoshe, methali ni dira elekezi ya kumwongoza mtu kuwa mtu miongoni mwa 
wenziwe katika jamii (Wanjohi, 1997). Kwa maana hii, methali ni jukwaa la 
kujengea na kukuzia stadi za wasikilizaji kwa upande wa kuongea na kusikiliza. 
Kwa mfano, pale ambapo ujumbe haujaeleweka hadhira ina hiari ya kusemezana na 
mwasilishaji ambapo hana budi kutoa ufafanuzi kwa kushirikisha mifano kadha wa 
kadha ili kushadidia hoja ya kimaadili inayorejelewa. Methali zinapotumiwa kuna 
matarajio mawili au matatu ambayo yanahitaji kuelezwa: usemezano, utoaji wa 
ufafanuzi na ushadidiaji wa hoja zinazowasilishwa. Kadhalika, katika mazungumzo 
yanayogusia masuala ya kuelekezana kuhusu maadili katika jamii, huwapo pande 
mbili: mwelekezaji na mwelekezwaji ambapo kila upande una muda wake wa 
kutulia ili kusikiliza kwa kuheshimiana. Katika hayo yanayoelezwa, mojawapo 
ndilo linalopaswa kuzingatiwa na mengine huwa yanajenga uziada unaoshadidia tu. 
 
4.4 Methali Kinzani kama Kauli Husishi   
Matumizi ya methali kinzani yanahitaji kuhusishwa na yale yanayopatikana katika 
tajiriba ya watu. Aghalabu, wanaotumia mifano ya methali hizi huchukuliwa kuwa 
wamepitia mengi katika maisha yao. Aidha, kwa wale ambao bado hawana tajiriba 
pana kuhusu maisha, wanachukua tahadhari ya kuepuka dhiki au vishawishi 
vinavyoweza kuwafanya waonekane wakiukaji wa utamaduni wa jamii. Kadhalika, 
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methali inaweza kueleweka kwa kuzingatia miktadha ya kijamii. Maana kusudiwa 
haiwezi kueleweka kwa kuzingatia maneno yaliyotumika bali maneno hayo ni 
viashiria vya yale yanayopatikana katika utamaduni wa jamii. Katika muktadha hu-
u, methali zinazoonekana kukinzana zinashirikiana katika ujumbe unaowasilishwa. 
 
5.0 Uanishaji wa Mawazo kwa Kuzingatia Methali Kinzani 
Katika kuzingatia kipengele cha ukinzani, methali za Kiswahili zinaweza 
kuainishwa kwa kuhusisha baadhi ya mambo yafuatayo: uzito wa ujumbe 
unaowasilishwa, idadi ya methali zinazotumika katika uwasilishaji ujumbe, 
kiwango cha tafakuri cha hadhira na aina ya ujumbe unaowasilishwa. Methali 
zinazokemea na zinazosuta huweza kuwa kauli za moja kwa moja au mawazo hayo 
yanaweza kuwasilishwa kupitia methali kinzani. Mifano hiyo ni: ‘asiyesikia la 
mkuu huvunjika guu’; ‘mwiba uchomeapo ndiko utokeapo’; ‘nyani haoni kundule’. 
Hizi ni methali zinazobainisha ukweli wa moja kwa moja unaoweza kuthibitishwa 
kwa kuzingatia tajiriba ya watu. Methali zinazobainisha ukweli unaotokana na 
tajiriba ya watu ni: ‘asiyekuwepo na lake halipo’; ‘mtaka cha mvunguni sharti 
ainame’; ‘mpiga ngumi ukuta huumiza mkonowe’; ‘usipoziba ufa utajenga ukuta’. 
Zile za kimafumbo ambapo zinaeleweka zaidi katika muktadha wa utamaduni 
maalumu wa jamii (mifano ni: ‘mgaa na upwa hali wali mkavu’; ‘Mgalla muue na 
haki yake uumpe’; ‘mwenda tezi na omo marejeo ni ngamani’. Kadhalika, kuna zile 
zinazotokana na athari au mabadiliko ya tamaduni kutoka nje ya jamii (Mifano ni: 
‘baniani mbaya kiatu chake dawa’; ‘Hindi ndiko kwenye nguo na wendao uchi 
wako’; ‘ukistaajabu ya Mussa, utayaona ya Firauni’; ‘Mtoto mkadi hafaidi hadi 
siku ya idi’). 
 
6.0 Hitimisho  
Methali kinzani za Kiswahili hutekeleza dhima muhimu katika mazungumzo ya 
wanajamii. Aghalabu, ujumbe wake huwasilishwa kwa azma ya uelezaji na 
uelekezaji. Aidha, maelekezo hayo huzingatia mitindo isiyo ya moja kwa moja. Ili 
fasili mwafaka kuweza kuafikiwa, kuna haja ya kuhusisha ujumbe unaotokana na 
methali hizo na yale yanayotokana na tajiriba za wenyeji. Uelekezaji wa maadili 
katika jamii hujengwa kwa namna mbili: kwa kupitia tafakari - unaolenga kufikia 
uamuzi binafsi au ule unaoshurutishwa. Aidha, methali kinzani hutoa mwelekeo wa 
kuelekezana unaoimarisha zaidi mahusiano ya wanajamii. Katika makala haya, 
imebainika kwamba, methali moja inaweza kuwa na ukinzani wa wazi (ambapo 
hili, si tatizo) kwa kuwa tayari watu wanafahamu kimazoea. Mtazamo huo ni ‘ndani 
kwa ndani’ na umezowewa katika mawasiliano ya jamii. Fasili finyu au ya kijumla 
inaweza kurejelewa kwenye mtazamao huo. Methali kinzani au vinyume vya 
methali ni msingi wa uelezaji na uelekezaji wa maadili katika jamii. Kadhalika, 
methali hizo zinaweza kutumika kuelekeza kuhusu masuala tata na pia kuwa ni njia 
ya kujenga mazingira ya usemezano unaolenga usuluhishaji wa matatizo ya maisha 
ya watu katika jamii. 
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