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Ikisiri 
 
 

Mofimu ni kipashio cha kimofolojia kinachobeba dhima za kisemantiki. Dhima 
hizo hutofautiana kutoka mofimu moja na nyingine kama mazingira ya utokeaji wa 
mofimu yanavyotofautiana. Katika lugha ya Kiswahili, baadhi ya vitenzi huwa na 
tabia ya kupachikwa mofimu ambazo hubeba dhima tofauti (Khamisi, 1985; 
Mgullu, 1999; McCarthy 2002; kwa kutaja wachache). Makala haya yanakusudia 
kuchunguza utabirifu wa kisemantiki wa mofimu {ji-] katika baadhi ya vitenzi vya 
Kiswahili ili kuona kama ni mara zote mofimu hiyo ikiambatana na vitenzi hivyo 
tunaweza kutabiri maana. Data iliyochambuliwa imekusanywa kutoka katika 
Kamusi ya Kiswahili Sanifu (Toleo la tatu) na Kamusi Kuu ya Kiswahili (Toleo la 
pili), kwa kutumia mbinu ya usampulishaji nasibu tabakishi, usampulishaji nasibu 
taratibishi na usampulishaji nasibu ulo rahisi. Katika Makala haya tumeanza kwa 
kuangazia mbinu zinazobainisha vitenzi vyenye mofimu {ji-} katika kamusi teule 
za Kiswahili. Pia, tumefafanua utabirifu wa kisemantiki wa mofimu {ji-} katika 
vitenzi vya Kiswahili. Vilevile, tumeelezea mazingira yanayosababisha utabirifu wa 
kisemantiki wa mofimu {ji-} katika vitenzi vya Kiswahili. Ili kufikia malengo hayo, 
Nadharia ya Maana kama Matumizi imetumika. Kwa kuhitimisha, makala haya 
yametoa mapendekezo kadhaa kuhusu kufanyika kwa uchunguzi zaidi katika 
kipengele cha mofimu. 
 

1.0 Utangulizi 
Dhana ya mofimu imejadiliwa na wataalamu mbalimbali. Mathalani, Rubanza 
(1996), Kreidler (2002), Katamba na Stonham (2006), Lieber (2009) na TUKI 
(2014) wanaelekea kufanana katika kufasili mofimu kuwa ni kipashio kidogo 
chenye maana ya kisarufi au ya kileksika. Kipashio hicho kinaweza kuwa sehemu 
ya neno au neno zima. Maelezo haya yanashabihiana na McCarthy (2002) 
anaposema kwamba, kila neno linajumuisha sehemu zinazojitosheleza ambapo 
maana ya kila sehemu ya neno huweza kuamua maana ya neno zima. Kutokana na  
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maelezo yaliyotolewa na mtaalamu huyu, inaonekana kwamba neno hujumuisha 
sehemu ndogo ambazo ni mofimu na hizo huwa na maana ambayo huweza 
kusababisha utabirifu wa kisemantiki. Utabirifu ni hali ya kitu au jambo kuweza 
kukisiwa kutokana na muktadha au mazingira yaliyopo (Massamba, 2009). 
Utabirifu wa kisemantiki ni hali ya kuweza kujua maana ya neno kutokana na 
kuwapo kwa sauti fulani katika neno husika. 
 
Katika kujadili dhima za kisemantiki za mofimu katika lugha ya Kiingereza, 
McCarthy (2002) anaeleza kwamba ni vigumu kuepuka kuwapo kwa maneno yenye 
utabirifu wa maana. Ikiwa kuna utabirifu kuntu basi kuna ushawishi wa kuweza 
kukisia maana kwa mtu anayekutana na neno hilo kwa mara ya kwanza katika 
mazingira yanayowiana. Anaendelea kueleza kuwa katika lugha ya Kiingereza kuna 
baadhi ya maneno yenye sauti zinazofanana mwanzoni na huonesha utabirifu wa 
kisemantiki katika vitenzi. Mathalani, sauti /sl/ inapotokea mwanzoni katika vitenzi 
hutabiri dhana ya ulaini au uchepechepe. Mifano ya vitenzi aliyotoa ni “slip” 
(ponyoka), “slide” (teleza/nyiririka), “sleek” (lainisha), “slick” (lainisha), na 
“slaver” (churuza). Maelezo hayo yanatupa mwanga kuwa kuna baadhi ya mofimu 
ikipachikwa kabla ya shina la neno huleta utabirifu wa kisemantiki katika vitenzi 
husika. Kwa maneno mengine, tunaweza kusema kwamba, kuwapo kwa mofimu 
fulani katika baadhi ya maneno kunamsaidia msomaji kuweza kupata maana ya 
neno hilo kwa urahisi zaidi hata kama ni mara ya kwanza kukutana na neno husika. 
Hii inatokana na kwamba huenda mofimu iliyopo katika neno au maneno hayo ina 
ushawishi fulani wa maana, hivyo, inamuwia rahisi msomaji kupata maana.  
 
Mara nyingi mofimu {ji-} inapopachikwa katika vitenzi vya Kiswahili huonesha 
hali ya kujitendea jambo fulani (Mgullu, 1999). Wesana-Chomi (1989) anasema 
kuwa kiambishi tenzi {ji-} ni kiambishi awali katika kitenzi. Kiambishi hiki 
huonesha kwamba mtu au kitu fulani kimejitendea tendo au jambo fulani. 
Kiambishi {ji-} katika kitenzi hakibadiliki kiumbo kutokana na ngeli au umoja na 
wingi wa nomino inayohusika. Maelezo ya wataalamu hawa yanaonesha kuwa 
mofimu {ji-} inapopachikwa katika vitenzi vya Kiswahili huwa na dhima ya 
kuonesha kwamba kuna ujirejeaji wa nomino kapa ambayo haionekani katika 
kitenzi husika. Kwa mantiki hiyo, msomaji anapokutana na mofimu {ji-} katika 
kitenzi chochote anaweza kuihusisha na dhana ya ujirejeaji. 
 
Kitu ambacho tunapaswa kukichunguza kwa makini ili kupata uthibitisho ni 
kwamba mofimu {ji-} inapojitokeza katika kitenzi chochote cha Kiswahili, je, 
inaonesha hali ya kujitendea jambo lilelile lililogusiwa na kitenzi kabla ya 
kupachikwa mofimu hiyo au imevuka mipaka hiyo? Hivyo basi, licha ya kwamba 
mofimu {ji-} inaonesha hali ya kijitendea jambo, bado maana ya kitenzi kipya 
kilichoundwa huwa tofauti na kitenzi cha awali. Kwa maana hiyo, kuwapo kwa 
mofimu {ji-} katika vitenzi vya Kiswahili kunaweza kusaidia kuonesha utabirifu wa 
kisemantiki. Swali ni je, msomaji anapokutana na mofimu {ji-} katika kitenzi 
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chochote cha Kiswahili aihusishe na hali ya kujitendea jambo au la? Hali hii ndiyo 
imemsukuma mtafiti kutaka kutafiti juu ya utabirifu wa kisemantiki wa mofimu {ji-
} katika vitenzi vya Kiswahili vilivyopo katika Kamusi ya Kiswahili Sanifu (Toleo 
la 3), (kuanzia sasa KKS3) na Kamusi Kuu ya Kiswahili (Toleo la 2), (kuanzia sasa 
KKK2) namna inavyoleta utabirifu wa kisemantiki katika vitenzi vilivyoambishwa 
mofimu hiyo. Katika sehemu inayofuata tutaangazia mbinu zilizotumika kubainisha 
vitenzi vya Kiswahili vyenye mofimu {ji-} katika kamusi teule. 
 

2.0 Mbinu Zinazobainisha Vitenzi vya Kiswahili vyenye Mofimu {ji-} katika 
KS3 na KKK2 

Katika makala haya tumeanza kwa kubainisha mbinu zilizotumika kudhihirisha 
vitenzi vyenye mofimu {ji-} katika kamusi teule za Kiswahili. Lengo la kufanya 
hivi ni kuweza kufahamu kuwa si vitenzi vyote vyenye mofimu hiyo vimeweza 
kushughulikiwa katika andiko hili. Mbinu hizi zimepatikana kwa kuangalia 
matumizi ya maneno hayo katika KKS3 na KKK2 na zimefafanuliwa katika 
kipengele kinachofuata kama ifuatavyo. 
 

2.1 Mbinu ya Kileksikografia 
Mbinu ya kileksikografia inahusu kuangalia kama vitenzi vya Kiswahili vyenye 
mofimu {ji-} ikiwa havina mofimu hiyo vyote vinapatikana katika kamusi teule. 
Mbinu hii imetumika kubainisha vitenzi vya Kiswahili vyenye mofimu {ji-} kwa 
kuangalia vitenzi vyenye mofimu hiyo kama vinatumika na vidahizo vingine 
ambavyo vimeingizwa katika kamusi bila mofimu hiyo. Kwa maneno mengine, 
tunaweza kusema kwamba ikiwa kitenzi cha Kiswahili chenye mofimu {ji-}, shina 
lake kabla halijawekewa mofimu {ji-} nalo ni kidahizo tofauti katika kamusi hizo 
teule (yaani kabla ya kupachikwa mofimu hiyo), basi kitenzi hicho kitakuwa 
kimepachikwa mofimu {ji-} wala {ji-} si sehemu ya kitenzi hicho. Kutokana na 
mbinu ya kileksikografia, tunaweza kupata vitenzi mbalimbali vyenye mofimu {ji-
}. Hapa tumeonesha baadhi ya vitenzi hivyo katika Jedwali Na. 1 lifuatalo kama 
mifano. 
 

Jedwali Na. 1: Vitenzi vya Kiswahili vyenye Mofimu {ji-} Vilivyobainishwa kwa 
Kutumia Mbinu ya Kileksikografia  

Na. Vitenzi bila Mofimu {ji-} na Maana zake Vitenzi vyenye Mofimu {ji-} na 
Maana zake 

1. Komba  
Maana: ondoa sehemu ya kitu k.v. asali, chakula 
au mchuzi kutoka kwenye bakuli au chungu kwa 
kupitisha kidole.  

Jikomba  
Maana: jitafutia masilahi kwa 
kujipendekeza kwa wenye uwezo. 

2. Vuna  
Maana: ondoa mazao k.v. matunda au mahindi 
shambani baada ya kukomaa. 

Jivuna  
Maana: hisi kuwa una zaidi kuliko 
wengine; jiona bora. 
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3. Nyonga  
Maana: i. toa uhai wa mtu au mnyama kwa 
kutundika kamba shingoni, kusokota shingo. 

Jinyonga  
Maana: jifunge kamba au kitu 
chochote kinachoweza kufunga 
shingoni agh. kwa lengo la kujitoa 
uhai. 

4. Buruza  
Maana: vuta kwa kufanya msuguo. 

Jiburuza  
Maana: tembea kwa kujilazimisha. 

5. Tetea  
Maana: simamia mtu ili kumkinga na mambo, agh. 
mabaya yaliyomfika. 

Jitetea  
Maana: toa kauli mbele za watu 
kuonyesha kuwa hukufanya kitu 
fulani au kwa kusudi ya kufanyiwa 
jambo. 

Chanzo: Data ya KKS3 na KKK2 (2018) 

Jedwali Na. 1 hapo juu linaonesha mifano ya vitenzi vya Kiswahili vyenye mofimu 
{ji-} vilivyobainishwa kwa kutumia mbinu ya kileksikografia pamoja na maana 
zake katika KKS3 na KKK2. Tukichunguza kwa makini mifano hiyo iliyotolewa 
katika jedwali hapo juu inaonesha kuwa vitenzi vyenye mofimu {ji-} vina vidahizo 
vingine ambavyo havina mofimu hiyo na vimeorodheshwa katika kamusi kama 
vidahizo tofauti. Hii ina maana kwamba {ji-} iliyopo katika vitenzi hivyo ni 
mofimu, wala si sehemu ya kitenzi husika.  
 
2.2 Mbinu ya Ujazo wa Kisemantiki 
Ujazo wa kisemantiki ni hali ya neno kujitosheleza kimaana. Mbinu hii inaangalia 
kama mofimu {ji-} ikiondolewa katika kitenzi husika maana inaweza kupatikana 
katika sehemu ya kitenzi hicho iliyobakia. Hivyo, tunaweza kusema kwamba ikiwa 
sehemu ya kitenzi bado ina ujazo wa kisemantiki baada ya kuondolewa mofimu {ji-
}, basi mofimu hiyo imepachikwa katika kitenzi husika, hivyo, si sehemu ya kitenzi 
hicho. Vitenzi vinavyobainishwa kwa kutumia mbinu hii, mara nyingine mashina 
yanayobakia baada ya kuondolewa mofimu {ji-} huweza kuwa hayajaorodheshwa 
katika kamusi ili kuyabaini kama ni maneno yenye mofimu {ji-} licha ya kuwa 
yana ujazo wa kisemantiki. Tutazame baadhi ya mifano ya vitenzi vyenye mofimu 
{ji-} vinavyoweza kubainishwa kwa kutumia mbinu ya ujazo wa kisemantiki.  
 

Jedwali Na. 2: Vitenzi vya Kiswahili vyenye Mofimu {ji-} Vilivyobainishwa kwa 
Kutumia Mbinu ya Ujazo wa Kisemantiki  

 
Na. Vitenzi vyenye Mofimu {ji-}  Maana za Vitenzi vyenye Mofimu {ji-} 
1. Jilia  

 
Maana: i. kula bila kuchukua tahadhari. 
ii. kula bila kusaidiwa na mtu.  

2. Jiamulia 
 

Maana: fanya uamuzi mwenyewe bila ya 
kushawishiwa au kushirikisha mtu yeyote.  

3. Jitambulisha Maana: julisha mtu taarifa muhimu kama vile jina, 
unakotoka na shughuli zako ili akufahamu vizuri.  

4. Jisemea  
 

Maana: i. toa maneno ovyoovyo bila kujali athari ya 
kile usemacho. 
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ii. jitetee kuondokana na tuhuma au jambo unalodaiwa 
kufanya. 

5. Jizalia  Maana: zaa bila mpangilio. 

Chanzo: Data ya KKS3 na KKK2 (2018)  

Jedwali Na. 2 linaonesha mifano ya vitenzi vya Kiswahili vyenye mofimu {ji-} 
vilivyobainishwa kwa kutumia mbinu ya ujazo wa kisemantiki. Katika mifano hiyo 
tunaona kuwa maneno yaliyobainishwa yamepachikwa mofimu {ji-} na yamepewa 
maana zake tulizoziorodhesha katika jedwali hilo. Maneno hayo yanapoondolewa 
mofimu {ji-} hubaki mashina ambayo yanajitosheleza kimaana lakini mashina hayo 
hayajaingizwa katika kamusi kama vidahizo vinavyojitegemea na kutolewa 
ufafanuzi. Licha ya mashina hayo kutoingizwa na kutotolewa ufafanuzi katika 
kamusi hizo mbili, bado yana ujazo wa maana kulingana na matumizi yake.  
 

3.0 Utabirifu wa Kisemantiki wa Mofimu {ji-} katika Vitenzi vya Kiswahili 
Baada ya kuchunguza mbinu zilizotumika kubainisha vitenzi vya Kiswahili vyenye 
mofimu {ji-} katika kamusi teule, sasa tunafafanua utabirifu wa kisemantiki wa 
mofimu {ji-} katika vitenzi teule vya Kiswahili. Ili kufafanua utabirifu huu, hojaji 
thelathini zilizoandikwa vitenzi vya Kiswahili kabla na baada ya upachikaji wa 
mofimu {ji-} pamoja na maana zake ziliandaliwa kisha kupelekwa uwandani. 
Vitenzi hivyo viliteuliwa kutoka katika KKS3 na KKK2 kwa kutumia mbinu ya 
usampulishaji nasibu taratibishi. Hapa watoataarifa walitakiwa kuhakiki maana zote 
za vitenzi zilizotolewa na kama kuna maana za ziada ambazo hazikuorodheshwa 
katika vitenzi husika waziongeze katika nafasi zilizoachwa wazi. Vilevile, 
walitakiwa kuonesha ni vitenzi vipi vina utabirifu wa kisemantiki kwa maana kuwa 
ni vitenzi vipi maana yake inaweza kutabirika kwa kuangalia shina la vitenzi hivyo 
kabla ya kuwekewa mofimu {ji-} na baada ya kuwekewa mofimu hiyo. 
 
Baada ya watoataarifa kuhakiki vitenzi teule vya Kiswahili, waliona kuwa maana 
zote zilizopo katika hojaji ndizo wanazozifahamu, hivyo, wakakubaliana nazo kuwa 
ni sahihi. Katika kuonesha utabirifu wa kisemantiki, watoataarifa walidai kuwa 
kuna vitenzi ambavyo maana zake zinatabirika na vitenzi vingine maana zake 
hazitabiriki kutokana na kupachikwa mofimu {ji-} katika vitenzi husika. 
 
3.1 Vitenzi vya Kiswahili Vinavyoonesha Utabirifu wa Kisemantiki kutokana 

na Kupachikwa Mofimu {ji-} 
 

Baada ya watoataarifa kuhakiki vitenzi vilivyoteuliwa kutoka katika KKS3 na 
KKK2 waliona kuwa kuna baadhi ya vitenzi hivyo ambavyo maana zake hutabirika 
kutokana na kupachikwa kwa mofimu {ji-} katika vitenzi husika. Hapa tumeangalia 
mifano michache ya vitenzi hivyo kama ifuatavyo:  
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Jedwali Na. 3: Vitenzi vya Kiswahili Vinavyoonesha Utabirifu wa Kisemantiki  
                          baada ya Kupachika Mofimu {ji-} 
 

Na. Vitenzi bila Mofimu {ji-} na Maana zake Vitenzi vyenye Mofimu {ji-} na 
Maana zake 

1. Amua  
Maana: kata shauri kuhusu jambo au mambo 
fulani. 

Jiamulia 
Maana: fanya uamuzi mwenyewe 
bila ya kushawishiwa au 
kushirikisha mtu yeyote.  

2.  Aibisha  
Maana: tendea mtu kitu au jambo la 
kumfedhehesha; vunjia heshima. 

Jiaibisha  
Maana: fanya jambo la aibu 
litakaloshusha hadhi yako katika 
jamii. 

3.  Furahisha 
Maana: fanya jambo la kumtia mtu furaha.  

Jifurahisha  
Maana: fanya mambo yanayokupa 
furaha moyoni. 

4.  Mudu  
Maana: kuwa na uwezo, nguvu na maarifa ya 
kufanya jambo. 

Jimudu 
Maana: jaliwa uwezo wa kutekeleza 
jambo bila ya msaada wowote. 

5.  Kama  
Maana: minya kiungo cha kiumbe ili kutoa 
kimiminika kilichomo ndani agh, wakati wa kutoa 
maziwa ya mnyama; kamua. 

Jikama  
Maana: kakamaa mwili kwa 
kutumia nguvu za misuli ya mwili 
wako kama ufanyavyo 
unaposukuma haja kubwa. 

Chanzo: Data ya KKS3 na KKK2 (2018) 
 

Jedwali Na. 3 linaonesha vitenzi vya Kiswahili ambavyo havijapachikwa mofimu 
{ji-} na vilivyopachikwa mofimu {ji-} ili kuonesha jinsi mofimu {ji-} inavyotabiri 
maana ya kitenzi baada ya kuweka mofimu hiyo. Lengo hasa ni kuonesha kwamba 
baada ya kupachikwa kwa mofimu hiyo maana ya kitenzi husika inahusiana na 
maana ya kitenzi hicho kabla ya kupachika mofimu hiyo. Kutokana na mifano tajwa 
hapo juu, tunaona kwamba kupachikwa kwa mofimu {ji-} katika shina la kitenzi 
kunamsaidia msomaji kutabiri maana ya kitenzi husika. 
 
3.2 Vitenzi vya Kiswahili Visivyoonesha Utabirifu wa Kisemantiki kutokana na 

Kupachikwa Mofimu {ji-} 
 

Baada ya kuangalia mifano ya vitenzi vya Kiswahili ambavyo vinaonesha utabirifu 
wa kisemantiki kutokana na kupachikwa kwa mofimu {ji-} pamoja na ufafanuzi 
wake, vilevile watoataarifa waliona kuwa kuna baadhi ya vitenzi havina utabirifu 
wa kisemantiki baada ya kupachika mofimu hiyo. Vitenzi hivyo ni vile ambavyo 
maana inayopatikana baada ya kitenzi kupachikwa mofimu {ji-} haifanani na 
maana ya shina la vitenzi hivyo kabla havijapachikwa mofimu hiyo. Miongoni mwa 
vitenzi hivyo vinapatikana katika Jedwali Na. 4 lifuatalo: 
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Jedwali Na. 4: Vitenzi vya Kiswahili Vinavyoonesha Kutokuwapo kwa 
                        Utabirifu wa Kisemantiki baada ya Kupachika Mofimu {ji-} 
 

Na. Vitenzi bila Mofimu {ji-} na Maana zake Vitenzi vyenye Mofimu {ji-} na 
Maana zake 

1. Sikia  
Maana: i. pokea mawimbi ya sauti kwa kutumia 
sikio; 
ii. fuata amri; tii; 
iii. kuwa na hisi fulani; 

Jisikia  
Maana: i. kuwa katika hali fulani: 
ii. jiona bora kuliko –ingine. 

2.  Dai  
Maana: i. taka urejeshewe kitu chako ulichompatia 
mtu mwingine kwa makubaliano ya kurudishiwa; 
wia. 
ii. toa kauli ya kuonyesha msimamo kuhusu jambo 
fulani.   

Jidai  
Maana: jipa hali au sifa isiyo yako; 
jikweza. 

3.  Pendekeza  
Maana: i. shawishi wazo kwa watu agh. katika 
mikutano ili walijadili na kuliunga mkono. 
ii. fanya watu wapende kitu au jambo. 

Jipendekeza   
Maana: kuwa karibu na mtu, 
kumsifia, kumsaidia, kumpa taarifa 
au zawadi kwa lengo la kushawishi 
kupata upendeleo kutoka kwake.   

4.  Tanda  
Maana: i. fuma kamba kutoka mfumbati mmoja 
wa kitanda hadi mwingine ili kutengeneza sehemu 
ya katikati kwa ajili ya kulalia. 
ii. vua samaki au dagaa kwa kutumia wavu au 
nguo.  

Jitanda  
Maana: jifunika kichwani au 
mabegani nguo k.v. kanga, mtandio 
au kitenge. 

5. Ona  
Maana: i. angalia na kutambua kitu kwa macho; 
tazama 
ii. tambua kitu kwa hisia agh. za ngozi; hisi. 

Jiona  
Maana: kuwa na mazoea ya kuringa 
na kujivuna. 

Chanzo: Data ya KKS3 na KKK2 (2018) 
Jedwali Na. 4 linaonesha vitenzi vya Kiswahili kabla na baada ya kupachikwa 
mofimu {ji-}. Katika jedwali hili tumeonesha mifano ya vitenzi vya Kiswahili kabla 
ya kupachikwa mofimu {ji-} na baada ya kupachikwa mofimu hiyo. Mifano hiyo 
inaonesha kwamba kabla ya kupachikwa kwa mofimu hiyo maana ya kitenzi husika 
ilikuwa tofauti na baada ya kupachikwa mofimu hiyo maana ikawa tofauti pia. 
Kutokana na mifano tajwa hapo juu, data iliyopatikana inaonesha kuwa kupachikwa 
kwa mofimu {ji-} katika shina la kitenzi hakumsaidii msomaji kutabiri maana ya 
kitenzi husika, yaani maana ya kitenzi kabla ya kupachika mofimu {ji-} haina 
uhusiano hata kidogo na maana ya kitenzi hicho baada ya kupachika mofimu hiyo. 
Hali hii inatokana na ukweli kwamba mofimu {ji-} haina mchango wowote wa 
kimaana katika kitenzi husika japokuwa sehemu ya kitenzi kabla ya kupachikwa 
mofimu hiyo zinafanana. Hivyo, kutokana na data tuliyokusanya katika makala 
haya inaoneha kuwa kuwapo kwa mofimu {ji-} katika baadhi ya vitenzi vya 
Kiswahili si msaada kwa msomaji kuweza kutabiri maana ya kitenzi husika.  
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4.0 Mazingira Yanayosababisha Utabirifu wa Kisemantiki wa Mofimu {ji-} 
katika Vitenzi vya Kiswahili 

Katika kuelezea mazingira yanayosababisha utabirifu wa kisemantiki wa mofimu 
{ji-} katika vitenzi vya Kiswahili vyenye mofimu {ji-} vilivyobainishwa kwa 
kutumia mbinu ya kileksikografia na mbinu ya ujazo wa kisemantiki tumeweza 
kubainisha mazingira kadhaa. Mazingira haya yamepatikana baada ya kuchunguza 
vitenzi vya Kiswahili vinavyoonesha utabirifu wa kisemantiki kwa kupachikwa 
mofimu {ji-}. Mazingira hayo tutayaelezea kama ifuatavyo: 
 
4.1 Mazingira ya Kimofolojia 
Kutokana na data tuliyokusanya kutoka katika KKS3 na KKK2 inaonekana kuwa 
miongoni mwa mazingira yanayosababisha utabirifu wa kisemantiki wa mofimu {ji-
} katika vitenzi vya Kiswahili ni mazingira ya kimofolojia. Mazingira haya 
yamegawanyika katika makundi mbalimbali ambayo ni: kunyambuliwa kwa vitenzi 
vya Kiswahili kabla na baada ya kupachikwa kwa mofimu {ji-} pamoja na ukopaji 
wa maneno (vitenzi) kutoka katika lugha nyingine. Ufafanuzi wa makundi hayo 
umetolewa katika sehemu inayofuata kama ifuatavyo. 

4.1.1 Kunyambuliwa kwa Vitenzi 
Vitenzi vya Kiswahili vilivyopachikwa mofimu {ji-} ambavyo vimenyambuliwa 
vinaonekana kuwa na utabirifu wa kisemantiki wa mofimu {ji-} kwa kiasi kikubwa 
tofauti na vile ambavyo havijanyambuliwa japokuwa baadhi ya vitenzi ambavyo 
havijanyambuliwa huonesha utabirifu huo. Mathalani, tukichunguza data 
tuliyokusanya kutoka katika KKS3 na KKK2, imebainika kuwa karibu vitenzi vyote 
ambavyo vimenyambuliwa ndivyo vinavyoonesha utabirifu wa kisemantiki wa 
mofimu {ji-} katika vitenzi husika. Katika mazingira haya ya kimofolojia ya 
kunyambuliwa kwa vitenzi, ikumbukwe kwamba kuna baadhi ya vitenzi ambavyo 
kwa asili yake vimenyambuliwa kutoka katika kategoria nyingine ya maneno hasa 
nomino wakati kuna baadhi ya vitenzi vingine ambavyo vimenyambuliwa kwa 
kuongeza kauli fulani katika kitenzi husika. Jambo la kuzingatia hapa ni kwamba 
mara nyingi unyambulishaji hubadili kategoria ya neno na mara chache 
kutokubadili kategoria ya neno. 
 

4.1.1.1 Kunyambuliwa kwa Vitenzi kutoka katika Kategoria nyingine ya 
Maneno 

Katika unyambulishaji huu tunaona kwamba kuna baadhi ya vitenzi vya Kiswahili 
vyenye mofimu {ji-} ambavyo vimenyambuliwa na kuweza kuonesha utabirifu wa 
kisemantiki. Kutokana na data tuliyokusanya kutoka katika KKS3 na KKK2, 
imebainika kuwa vitenzi hivyo vilivyonyambuliwa vimetoka katika kategoria 
nyingine ya maneno ambayo ni nomino. Tunaweza kuangalia baadhi ya mifano ya 
vitenzi hivyo katika Jedwali Na. 5 lifuatalo. 
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Jedwali Na. 5: Vitenzi Vilivyonyambuliwa kutoka katika Kategoria nyingine ya 
Maneno (Nomino) 

Na. Nomino 
Zilizonyambuliwa na 
Maana zake 

Vitenzi Vilivyopatikana 
baada ya Kunyambuliwa na 
Maana zake 

Vitenzi vyenye Mofimu 
{ji-} na Maana zake 

1. Bidii  
Maana: ari ya kufanya 
jambo. 

Bidiisha  
Maana: hamasika kutekeleza 
jambo fulani. 

Jibidiisha  
Maana: weka juhudi zaidi 
katika kufanya jambo. 

2. Aibu  
Maana: Jambo limvunjialo 
mtu heshima. 

Aibisha  
Maana: tendea mtu kitu au 
jambo la kumfedhehesha; 
vunjia heshima. 

Jiabisha  
Maana: fanya jambo la 
aibu litakaloshusha hadhi 
yako katika jamii. 

3. Nasaba  
Maana: uhusiano wa 
kizazi baina ya watu; 
uhusiano katoka katika 
mlango au ukoo mmoja. 

Nasibisha  
Maana: husisha mtu au kitu na 
familia, jambo au kitu kingine. 
 
 

Jinasibisha  
Maana: jihusisha na kitu 
au mtu fulani. 

4. Shitaka  
Maana: maelezo ya 
malalamiko ambayo 
hupelekwa mbele ya 
mahakama, baraza au kwa 
mtu ili kutolewa hukumu 
kuhusu kitendo 
alichotendewa mtu, jamii, 
n.k. kinyume cha sharia au 
taratibu fulani.  

Shitaki  
Maana: wasilisha malalamiko 
dhidi ya mtu, asasi au serikali 
mbele ya vyombo vya 
usuluhishi; tafuta haki. 

Jishitaki  
Maana: toa maneno, 
onyesha matendo 
yanayodhihirisha kutenda 
jambo lisilokubalika, lililo 
kinyume. 
 

5.  Taabu  
Maana: hali ya kutokuwa 
na raha. 

Taabisha  
Maana: tia mtu kwenye dhiki, 
dhikisha; -pa mtu shida.  

Jitaabisha   
Maana: fanya mwenyewe 
jambo kwa shida kubwa. 

Chanzo: Data ya KKS3 na KKK2 (2018) 
Katika Jedwali Na. 5 tumeonesha vitenzi vilivyonyambuliwa kutoka katika 
kategoria nyingine ya maneno hususani nomino. Vitenzi hivi vinaonesha kuwa 
kunyambuliwa kwa kitenzi husika huweza kusababisha mazingira rafiki katika 
kuonesha utabirifu wa kisemantiki wa mofimu {ji-}. Kwa maana hiyo, kutokana na 
data tuliyokusanya tumeweza kupata mazingira ya kimofolojia ya kunyambuliwa 
kwa vitenzi hususani kutoka katika kategoria nyingine ya maneno kuwa miongoni 
mwa mazingira yanayosababisha utabirifu wa kisemantiki katika vitenzi husika. 
Kwa maneno mengine tunaweza kusema kwamba, vitenzi vyenye mofimu {ji-} 
vilivyoorodheshwa katika jedwali hapo juu mashina yake yamenyambuliwa kutoka 
katika kategoria ya nomino kisha kupachikwa mofimu hiyo na kusababisha 
utabirifu wa kisemantiki.  
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4.1.1.2 Kunyambuliwa kwa Vitenzi katika Kauli ya Kutendea 
Mazingira mengine yanayosababisha utabirifu wa kisemantiki wa mofimu {ji-} 
katika vitenzi vya Kiswahili ni kunyambuliwa kwa vitenzi katika kauli ya kutendea 
ambayo ina mofimu tofauti zinazoiwakilisha kama vile {-e-}, {-i-}, {-le-}, {-li-} 
n.k. Kutokana na data tuliyokusanya kutoka katika KKS3 na KKK2 tumeweza 
kupata baadhi ya vitenzi vya Kiswahili ambavyo vimepachikwa kauli ya kutendea, 
hivyo, kusababisha utabirifu wa kisemantiki. Vitenzi hivyo vimeoneshwa katika 
Jedwali Na. 6 lifuatalo:  

Jedwali Na. 6: Vitenzi Vilivyonyambuliwa katika Kauli ya Kutendea 
Na.  Mashina ya Vitenzi halisi na 

Maana zake 
Vitenzi Vilivyopachikwa 
Kauli ya Kutendea na 
Maana zake 

Vitenzi Vyenye 
Mofimu {ji-} na 
Maana zake 

1. Toa  
Maana: i. ondoa kitu kilicho 
ndani ya kitu kingine, kundi au 
eneo maalumu. 
ii. fanya kitu au jambo lisikike, 
lionekane au lifahamike; 
iii. badilisha umilikaji wa kitu 
cha mtu mmoja ili kiwe cha 
mwingine; 
iv. punguza idadi ya kitu katika 
hesabu; kinyume cha jumlisha. 

Tolea  
Maana: patia mtu kitu k.v. 
fedha kwa niaba ya mtu 
fulani. 
 

Jitolea  
Maana: i. tenda jambo 
kwa hiari na bila ujira. 
ii. toa msaada. 
 
 

2.  Pata  
Maana: kuwa na jambo, hali au 
kitu. 

Patia  
Maana: -pa, kabidhi. 
 

Jipatia  
Maana: fanikiwa 
kupata kitu fulani baada 
ya kufanya jitihada k.v. 
kujifunza kwa bidii au 
kufanya mazoezi kwa 
nguvu.  

3.  Kaa  
Maana: weka makalio au 
matako juu ya kitu. 

Kalia  
Maana: i. keti juu ya kitu. 
ii. kaa na jambo bila ya 
kulifanyia kazi; kwamisha. 
iii. jihusisha na jambo fulani. 

Jikalia  
Maana: i. kaa na 
kukosa la kufanya. 
ii. kaa bila ya kufanya 
kazi. 

4.  Vaa  
Maana: zingirisha au eneza 
kitu k.v. nguo au shanga katika 
sehemu ya mwili. 

Valia  
Maana: vaa mavazi mazuri 
ya kupendeza. 

Jivalia  
Maana: i. vaa bila 
mpangilio, vaa 
hobelahobela. 
ii. vaa nguo bila ya 
kusaidiwa. 

5.  Zaa  
Maana: i. vyaa mtoto. 
ii. hali ya mmea kutoa maua na 
kupata matunda. 

Zalia  
Maana: zaa kwa ajili ya mtu 
mwingine. 

Jizalia  
Maana: zaa bila 
mpangilio. 

Chanzo: Data ya KKS3 na KKK2 (2018) 
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Katika Jedwali Na. 6 tumeonesha vitenzi vilivyonyambuliwa katika kauli ya 
kutendea ambavyo kutokana na kupachikwa kwa mofimu {ji-} kumesababisha 
utabirifu wa kisemantiki katika vitenzi husika. Vitenzi hivi vimeweza kupokea 
mofimu {ji-} baada tu ya kunyambuliwa kwa kupachikwa kauli ya kutendea. Si 
kwamba vitenzi hivyo visiponyambuliwa haviwezi kuwa na maana, la hasha, bali 
data tuliyokusanya imeonesha vitenzi hivyo. Hata hivyo, kwa upande mwingine 
tunaweza kusema kwamba kama vitenzi ambavyo havijanyambuliwa 
vingepachikwa mofimu {ji-} vingekuwa na ukakasi fulani wa kimaana. 
 

4.1.1.3 Kunyambuliwa kwa Vitenzi katika Kauli ya Kutendesha 
Kulingana na data tuliyokusanya katika makala haya, kuna baadhi ya vitenzi 
vilivyopachikwa mofimu {ji-} ambavyo vimenyambuliwa kwa kupachikwa kauli ya 
kutendesha. Kauli hii huonesha usababishi wa kitenzi, yaani kitendo fulani 
kimesababishwa kitokee. Katika kauli ya kutendesha kuna mofimu kama vile {-ish-
}, {-esh-}, {-z-} n.k. Tuangalie vitenzi vilivyonyambuliwa kwa kupachikwa kauli 
ya kutendesha na kusababisha utabirifu wa kisemantiki katika vitenzi hivyo katika 
jedwali lifuatalo.  
 
Jedwali Na. 7: Vitenzi Vilivyonyambuliwa katika Kauli ya Kutendesha 

Na.  Mashina ya Vitenzi halisi na 
Maana zake 

Vitenzi Vilivyopachikwa 
Kauli ya Kutendesha na 
Maana zake 

Vitenzi vyenye 
Mofimu {ji-} na 
Maana zake 

1.  Endelea  
Maana: i. songa mbele. 
ii. zidi kufanya jambo au kitu; 
iii. kutoka katika hali duni 
kwenda katika hali bora. 

Endeleza  
Maana: i. fululiza kufanya 
jambo. 
ii. ongeza elimu. 
iii. taja au andika tahajia ya 
neno. 

Jiendeleza  
Maana: fanya juhudi 
za kujipatia elimu, 
mali au ustawi. 

2. Funda 
Maana: fundisha, hasa 
mafundisho ya nyumbani; tia 
unyagoni. 

Fundisha  
Maana: i. -pa mtu elimu au 
maarifa ya jambo fulani. 
ii. elekeza mtu au mnyama 
kufanya jambo fulani. 

Jifundisha  
Maana: fanya 
jitihada za kuelewa 
au kujua jambo fulani 
bila msaada wa mtu 
mwingine. 

3. Furahi  
Maana: kuwa katika hali ya 
ukunjufu wa moyo. 

Furahisha  
Maana: fanya jambo la 
kupatia mtu furaha. 

Jifurahisha  
Maana: fanya 
mambo yanayokupa 
furaha moyoni. 

4.  Zaa  
Maana: i. toa mtoto toka 
tumboni;  
ii. toa matunda kama ifanyavyo 
mimea. 

Zalisha  
Maana: i. saidia mwanamke 
mjamzito au mnyama jike 
mwenye mimba kuzaa mtoto. 
ii. fanya shughuli za kilimo, 
ufugaji, biashara na 
utengenezaji wa bidhaa za 
viwandani zinazoingiza pato 

Jizalisha  
Maana: i. jifungua 
watoto wengi bila 
mpangilio. 
ii.jifungue 
mwenyewe bila 
msaada wa mkunga, 
muuguzi wala 
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kwa mtu binafsi na taifa kwa 
ujumla. 

madaktari. 
 

5. Lala 
Maana: i. kuwa katika usingizi; 
potewa na fahamu kwa sababu ya 
kuingiwa na usingizi; 
ii. weka mwili wote chini; 
jinyoosha k.v. kitandani.  

Laza  
Maana: i. fanya au peleka 
mtu akalale usingizi, lalisha. 
ii. hifadhi mgonjwa hospitalini 
ili atibiwe. 
iii. ibuka mshindi kwenye 
mchezo.  

Jilaza  
Maana: pumzika 
kwa kulala bila 
kupata usingizi. 

Chanzo: Data ya KKS3 na KKK2 (2018) 
Vitenzi vya Kiswahili katika Jedwali Na. 7 vimenyambuliwa kwa kupachikwa kauli 
nyingine ambayo ni ya utendeshi. Katika vitenzi hivyo inaonekana kuwa, upachikaji 
wa mofimu {ji-} ulihitaji kunyambulishwa kwa vitenzi hivyo ndipo uweze 
kufanyika barabara. Hivyo basi, mahitaji ya kunyambuliwa kwa vitenzi hivyo ili 
viweze kupokea mofimu {ji-} yamesababisha kutokea kwa utabirifu wa 
kisemantiki. Pia, data hii inaonesha kuwapo kwa ulazima wa kunyambulishwa kwa 
vitenzi hivyo; huenda vitenzi ambavyo vimenyambulishwa vingepachikwa mofimu 
{ji-} bila kunyambuliwa vingekuwa na uvulivuli wa maana.  
 

4.1.2 Ukopaji wa Vitenzi kutoka katika Lugha nyingine 
Ukopaji ni mbinu mojawapo miongoni mwa mbinu nyingine za uundaji wa maneno 
katika lugha ya Kiswahili. Katika mbinu hii maneno kutoka lugha nyingine 
huchukuliwa na kutumika katika lugha nyingine ama kwa kurahisisha maumbo ya 
maneno husika ili yaendane na maumbo ya maneno katika lugha kopaji au 
kuchukuliwa maneno kama yalivyo bila kufanyiwa marekebisho yoyote na 
kutumika katika lugha iliyokopwa. Kutokana na data tuliyokusanya, imebainika 
kuwa baadhi ya vitenzi vya mkopo vilivyopo katika lugha ya Kiswahili 
vinapopachikwa mofimu {ji-} husababisha utabirifu wa kisemantiki katika vitenzi 
husika. Vitenzi hivyo vya mkopo vinavyoweza kusababisha utabirifu wa 
kisemantiki ni kama vifuatavyo: 
 

Jedwali Na. 8: Vitenzi Vilivyokopwa kutoka katika Lugha nyingine 
Na.  Vitenzi Vilivyokopwa na Maana 

zake 
Lugha Iliyokopwa  Vitenzi vyenye Mofimu {ji-} 

na Maana zake 
1.  Hifadhi  

Maana: i. tunza kitu kwenye 
sehemu salama kwa ajili ya 
kukitumia wakati mwingine. 
ii. tia jambo moyoni. 

Kiarabu  Jihifadhi  
Maana: nenda mahali pa 
usalama patakapokupa amani na 
utulivu. 

2. Fariji  
Maana: i. –pa mtu utulivu baada 
ya kuwa katika huzuni. 
ii. furahisha. 
 

Kiarabu  Jifariji  
Maana: i. fanya kitu ambacho 
kitakuondolea majonzi k.v. 
kuburudika kwa muziki, 
chakula au kinywaji.  
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 ii. fanya kitu ambacho kitakupa 
matumaini na kukurejeshea 
nguvu agh. baada ya kupata 
matokeo mabaya. 

3. Sitiri  
Maana: i. funika kitu agh. viungo 
vya mwili yenye kutia aibu; ficha. 
ii. hifadhi kitu sehemu maalumu 
agh. kwa ajili ya matumizi ya 
baadaye.  
iii. kinga au  zuia kitu kisipatwe 
na madhara. 

Kiarabu  Jisitiri  
Maana: i. jilinde juu ya jambo 
linaloweza kukuletea fedheha. 
ii. jihifadhi kwa nguo maungo  
ya mwili ili usiwe uchi au 
kujilinda dhidi ya kitu kingine 
k.v. baridi, upepo au joto. 

4. Hadhari  
Maana: chukua tahadhari katika 
kufanya jambo; kuwa macho, 
kuwa makini. 

Kiarabu  Jihadhari  
Maana: kuwa mwangalifu 
katika jambo.  

5. Kusuru  
Maana: fanya jambo kwa 
kujilazimisha. 

Kiarabu  Jikusuru  
Maana: fanya jitihada katika 
utekelezaji wa jambo. 

Chanzo: Data ya KK3 na KKK2 (2018) 

Vitenzi vilivyokopwa kutoka katika lugha nyingine na kutumika katika Kiswahili 
vimeweza kubainika katika data tuliyoipata kwa ajili ya makala haya. Data yetu 
imeonesha kuwa vitenzi vyote vilivyokopwa vimetoka katika lugha ya Kiarabu. 
Kwa maana hiyo, vitenzi hivi vyote vilivyokopwa kisha kupachikwa mofimu {ji-} 
vimeweza kusababishiwa utabirifu wa kisemantiki.  
 

4.2 Mazingira ya Kisemantiki 
Katika mazingira ya kisemantiki yanayosababisha utabirifu wa kisemantiki wa 
mofimu {ji-} tumeonesha kwamba maana ya kitenzi husika kilichopachikwa 
mofimu {ji-} ndiyo huweza kumsababishia msomaji aweze kupata utabirifu wa 
kisemantiki. Kwa maneno mengine, tunaweza kusema kwamba msomaji 
atakapofahamu maana ya kitenzi fulani kilichopachikwa mofimu {ji-} ataweza 
kutambua kwamba kitenzi hicho kina utabirifu wa maana au la. Tuangalie mifano 
ifuatayo kwa ufafanuzi zaidi. 
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Jedwali Na. 8: Vitenzi Vinavyoonesha Utabirifu wa Kisemantiki kutokana na 
Mazingira ya Kisemantiki 

Na. Vitenzi bila Mofimu {ji-} na Maana zake Vitenzi vyenye Mofimu {ji-} na 
Maana zake 

1. Tetea  
Maana: simamia mtu ili kumkinga na mambo, 
agh. mabaya yaliyomfika. 

Jitetea  
Maana: toa kauli mbele za watu 
kuonyesha kuwa hukufanya kitu 
fulani au kwa kusudi ya kufanyiwa 
jambo. 

2.  Banza  
Maana: weka kitu sehemu nyingine kwa kuficha 
ili kisionekane kabisa au kwa urahisi. 

Jibanza  
Maana: i. kaa mahali penye ufinyu 
wa nafasi. 
ii. kaa mahali kwa lengo la 
kutoonekana au kujisitiri dhidi ya 
jambo baya. 

3.  Hisi  
Maana:i. tambua kwa njia ya ngozi. 
ii. fikiria usahihi wa kitu kwa njia za milango ya 
fahamu k.v. kuona, kunusa, kugusa, kuonja au 
kusikia. 

Jihisi  
Maana: pata ufahamu wa hali 
iliyomo ndani ya mwili wako. 

4.  Kama  
Maana: minya kiungo cha kiumbe ili kutoa 
kimiminika kilichomo ndani agh. wakati wa kutoa 
maziwa ya mnyama; kamua. 

Jikama  
Maana: kakamaa mwili kwa 
kutumia nguvu za misuli ya mwili 
wako kama ufanyavyo 
unaposukuma haja kubwa. 

5.  Kita  
Maana: i. chomeka kitu kwa nguvu agh. juu ya 
ardhi k.v. mkuki. 
ii. kuwa madhubuti katika jambo fulani.   

Jikita  
Maana: i. shughulisha sana akili 
yako katika jambo. 
ii. kuzama kwa kifaa au zana 
mahali. 

Chanzo: Data ya KKS3 na KKK2 (2018)  
Vitenzi vya Kiswahili katika Jedwali Na. 8 vinaonesha utabirifu wa kisemantiki 
kutokana na mazingira ya kisemantiki. Vitenzi hivyo vinaonesha kuwa, upachikaji 
wa mofimu {ji-} humsaidia msomaji kuweza kutabiri maana ikiwa anafahamu 
maana ya kitenzi ambacho hakina mofimu hiyo. Hii inatokana na ukweli kwamba 
dhana inayopatikana katika kitenzi ambacho hakina mofimu {ji-} ndiyo ambayo 
inaonekana katika kitenzi kilichopachikwa mofimu hiyo japokuwa dhana ya kitenzi 
chenye mofimu {ji-} huonesha kujirejelea kwa mtenda wa jambo.  
 

5.0 Hitimisho 
Makala haya yameelezea kwa ufupi utabirifu wa kisemantiki unaoweza kufanywa 
na mofimu {ji-} katika vitenzi vya Kiswahili kwa kuchunguza lugha ya Kiswahili 
na Kiingereza ili kuona kama hali inayojitokeza katika Kiingereza huweza 
kujitokeza pia katika Kiswahili. Matokeo yamebainisha mbinu mbili zinazoweza 
kudhihirisha vitenzi vya Kiswahili vyenye mofimu {ji-} katika KKS3 na KKK2, 
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yaani mbinu ya kileksikografia na mbinu ya ujazo wa kisemantiki. Pia, licha ya 
mofimu {ji-} kupachikwa katika baadhi ya vitenzi vya Kiswahili, si vitenzi vyote 
vilivyopachikwa mofimu hiyo husababishiwa utabirifu wa maana katika kitenzi 
hicho kutokana na kuwapo kwa mofimu hiyo. Kwa mantiki hiyo, madai 
yaliyotolewa na McCarthy (2002) kwamba mofimu moja inapopachikwa kabla ya 
shina la kitenzi katika vitenzi tofauti huweza kuonesha au kuwa na dhima sawa 
katika vitenzi vyote katika lugha ya Kiingereza hayafanyi kazi katika lugha ya 
Kiswahili kutokana na matokeo yaliyopatikana. Aidha, kuna mazingira 
yanayosababisha baadhi ya vitenzi vya Kiswahili vinapopachikwa mofimu {ji-} 
kuwa na utabirifu wa kisemantiki ilhali vitenzi vingine vinapopachikwa mofimu 
hiyohiyo kutokuwa na utabirifu huo. Mazingira hayo ni: mazingira ya kimofolojia 
na mazingira ya kisemantiki. Kwa kuwa makala haya yamechunguza mofimu 
tegemezi mojawapo na kuacha mofimu nyingine, mathalani, mofimu {-si-}, {-ku-} 
n.k. inapendekeza kwamba mofimu tegemezi nyingine ambazo hazijafanyiwa utafiti 
wa kina hususani kuhusianisha na semantiki zichunguzwe ili kubaini kama zina 
dhima moja tu au zaidi.  
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