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Ikisiri 
 

Makala haya yanaeleza matumizi ya lugha ya Kiswahili katika ujumuishaji wa 
kidemokrasia nchini Tanzania kwa kuzingatia matumizi ya lugha hiyo kwenye 
michakato ya uchaguzi. Lengo la makala haya ni kuonesha maeneo muhimu ya 
uchaguzi ambamo lugha ya Kiswahili inatumika, na kupendekeza mikakati 
inayoweza kufanikisha lugha hiyo kutumika zaidi katika masuala ya uchaguzi na 
kwenye michakato mingine ya ujenzi wa demokrasia Tanzania. Makala haya 
yanaakisi matumizi na mchango muhimu wa lugha ya Kiswahili katika michakato 
ya siasa za uchaguzi nchini Tanzania kama sehemu ya ujumuishaji wa 
kidemokrasia. Inaonesha kuwa katika michakato ya uchaguzi nchini Tanzania, 
lugha ya Kiswahili inatumiwa ili kufanya mawasiliano yanayoweza kuwajumuisha 
Watanzania wengi kwenye hatua mbalimbali za shughuli za uchaguzi. Makala haya 
yanatumia Nadharia ya Uchambuzi Kilongo. Nadharia hii inaeleza kuwa athari za 
matumizi ya lugha hazibaki kwenye eneo lake la matumizi pekee bali huvuka 
mipaka ya muktadha wa matumizi yake na kuathiri masilugha mengine. Makala 
haya yametumia data za upili ambapo nyaraka ngumu na laini zilizoandikwa kwa 
Kiswahili kuhusu shughuli za uchaguzi nchini Tanzania zilisomwa. Data za utafiti 
huu zimewasilishwa kwa njia ya maelezo. Matokeo ya utafiti uliozaa makala haya 
yanaonesha kwamba lugha ya Kiswahili inawawezesha Watanzania wengi 
kujumuishwa kwenye demokrasia ya uchaguzi kupitia michakato mbalimbali 
ambayo ni uandikaji wa matini tumizi ya uchaguzi, nyimbo za kampeni za 
uchaguzi, utangazaji wa matokeo ya uchaguzi, uapisho wa viongozi wateule, 
uandikaji wa ripoti ya uchaguzi na tathmini ya uchaguzi. Makala haya 
yanapendekeza kuwa matumizi ya lugha ya Kiswahili yaimarishwe zaidi kwenye 
michakato ya uchaguzi na kwenye michakato mingine ya kisiasa ili kujenga 
ujumuishi mpana wa kidemokrasia. 

 
1.0 Utangulizi 
Matumizi ya lugha ni muhimu katika ujenzi na ukuzaji wa demokrasia shirikishi. 
Demokrasia shirikishi ni kipengele kimojawapo cha utawala bora 
kinachowajumuisha watu wote katika harakati za kupanga, kutekeleza mipango 
yao, na zaidi ya yote kutathmini na kunufaika na michakato hiyo kwa misingi ya 
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kuwapo kwa fursa sawa kwa wanajumuiya wote (Mkude, 1999). Ujumuishaji na 
ushiriki wa jamii pana ya Watanzania katika mradi endelevu wa ujenzi wa 
demokrasia unawezekana tu kama watu wote hadi kwenye ngazi ya miji 
midogomidogo, vijiji na vitongoji watajumuishwa na kuwezeshwa kushiriki katika 
shughuli za kisiasa. Uwezekano huo unaweza kushuhudiwa katika shughuli za 
kisiasa ikiwa lugha inayotumika katika shughuli hizo inafahamika, inazungumzwa 
na kutumiwa zaidi miongoni mwa wanajamii siasa husika (Nanyama, 2015). 
Wanajamii siasa ni jamii ya watu yenye serikali kamili, yaani ni jumla ya wananchi 
wote katika nchi yenye serikali yake. Makala haya yanazungumzia matumizi ya 
lugha ya Kiswahili katika ujenzi wa demokrasia jumuishi nchini Tanzania katika 
mchakato wa uchaguzi. 
 
Uchaguzi ni utaratibu mmojawapo wa kupata uongozi mpya wa kushika ofisi ya 
umma au kutoa serikali ya zamani katika mfumo wa kisiasa. Serikali ya 
kuchaguliwa ni chombo kikuu cha uwakilishi cha kidemokrasia ambapo maamuzi 
ya nani anashika mamlaka ya utungaji wa sheria na mamlaka ya utendaji katika 
nchi hufanyika (Stafin, 2006). Kwa mujibu wa Lincolin (1860) na Phillips (2012), 
uchaguzi ni mchakato wa kumchagua mtu ili awawakilishe watu wengine kwenye 
ofisi ya umma. Lincon anafafanua kuwa uchaguzi ni mchakato wa kumchagua mtu 
na kumweka kwenye ofisi ya umma au mchakato wa kukataa pendekezo fulani la 
kisiasa kwa njia ya upigaji kura. Uchaguzi unaweza kuwa jumuishi na shirikishi 
ikiwa michakato yake muhimu inajumuisha matumizi ya lugha inayofahamika, 
kuzungumzwa na kutumiwa na watu wengi zaidi katika jamii siasa kama chombo 
cha mawasiliano na uwezeshaji wa shughuli zote za uchaguzi (Nanyama, 2015). 
 
2.0 Methodolojia 
Makala haya yametumia data za upili ambapo nyaraka ngumu na laini 
zilizoandikwa kwa Kiswahili kuhusu shughuli za uchaguzi nchini Tanzania 
zilisomwa. Nyaraka ngumu zilizosomwa ni pamoja na Ilani ya Chama cha 
Mapinduzi ya Mwaka 2020 hadi 2025 na Taarifa ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
kuhusu uchaguzi wa rais, wabunge na madiwani wa 2015. Nyaraka laini 
zilizotumika katika uandikaji wa makala haya zilijumuisha hotuba za uchaguzi 
kutoka vyama vya siasa vya Chama cha Mapinduzi (CCM), Chama cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADEMA), chama cha Civic United Front (CUF) pamoja na 
chama cha Alliance for Change and Transparency – Wazalendo (ACT – 
Wazalendo), nyimbo za kampeni za uchaguzi, taarifa ya utangazaji matokeo ya 
Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, maelezo ya uapisho wa viongozi wateule wa 
urais, ripoti ya mchakato wa Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 na ripoti ya tathmini 
ya mwisho ya uchaguzi. Data za utafiti huu zimewasilishwa kwa njia ya maelezo 
kwa mfuatano wa matukio katika mchakato mzima wa uchaguzi hususani Uchaguzi 
Mkuu wa Mwaka 2020. 
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3.0 Nadharia ya Utafiti 
Makala haya yametumia Nadharia ya Uchambuzi Kilongo. Kilongo ni dhana 
inayohusisha muktadha, mazingira na hali fulani ambamo maarifa mahususi 
huzalishwa na kuwafikia watu wengine. Dhana ya kilongo haihusiki tu na maudhui 
ya kile kinachosemwa au kuoneshwa (kwa mfano, matini iliyochapwa, mhadhara, 
hotuba, matangazo, vitu vya kwenye makumbusho, vipindi vya televisheni na 
kadhalika), bali pia hujumuisha hali za kidhahania, kihistoria, kijamii, kisiasa na 
kiuchumi zilizojificha katika kauli zinazotolewa katika kilongo husika. Kilongo 
hukusanya watu, majengo, taasisi, tawala, amali, shauku, dhana, mashine, vyombo 
na kitu kingine chochote kile kinachoweza kuwa na mchango katika uundaji 
maarifa. Kilongo pia huhusu ujumuishi na utengaji wa watu. Kwa maneno mengine, 
inaweza kusemwa kuwa katika utoaji wa kilongo kauli hupangwa kulingana na 
mifumo ya kijamii ambapo baadhi ya watu hujumuishwa na wengine kutengwa nje; 
na michango kutoka kwa baadhi ya watu huthibitishwa kuwa halali au kuwa inafaa 
kwa tathmini ilhali mingine ikihukumiwa kuwa haifai hata kujadiliwa au kutolewa 
maoni. 
 
Nadharia ya Uchambuzi Kilongo inaeleza kuwa athari za matumizi ya lugha 
hazibaki kwenye eneo lake la matumizi pekee bali huvuka mipaka ya muktadha wa 
matumizi yake na kuathiri masilugha mengine. Mwanzilishi wa Nadharia ya 
Uchambuzi Kilongo ni mwanahistoria na mwanafalsafa wa Kifaransa, Michel 
Foucault, aliyejihusisha sana na wananadharia ya Umuundo na Baada Umuundo; na 
hivyo, kuweka msingi kwa wananadharia wengi wa nadharia za kijamii. 
Mwanafalsafa mwingine anayejinasibisha na Nadharia ya Uchambuzi Kilongo ni 
Norman Fairclough, Profesa katika Idara ya Isimu na Lugha ya Kiingereza ya Chuo 
Kikuu cha Lancaster, nchini Uingereza.   
 
Nadharia ya Uchambuzi Kilongo inadai kuwa uchambuzi wa matini au lugha 
haufanywi kwa ajili yake wenyewe, bali hufanywa kwa ajili ya kupata uthibitisho 
wa kinadharia kuhusu jinsi lugha inavyofanya kazi katika kushughulikia masuala na 
changamoto mbalimbali katika jamii. Aidha, Nadharia ya Uchambuzi Kilongo 
inasema kuwa mara zote tunapotumia lugha ya mazungumzo au maandishi 
tunajijengea ulimwengu wa shughuli mbalimbali za kibinadamu katika nyanja 
mbalimbali kama vile katika shughuli za kijamii, kiuchumi na kisiasa (Gee, 1999). 
Nadharia hii inawawezesha wachambuzi matini kuelewa namna lugha inavyofanya 
kazi katika utangamano na masilugha mbalimbali kama vile masuala ya 
kisaikolojia, kijamii, kiutamaduni, kitaasisi, kiuchumi na kisiasa. Kwa maneno 
mengine, inaweza kusemwa kwamba uelewa tangamani wa lugha husaidia jamii 
kushughulikia kwa ufanisi matatizo yanayoikabili. Kulingana na Nadharia ya 
Uchambuzi Kilongo, matumizi ya lugha ya Kiswahili kwenye uchaguzi wa kisiasa 
hayasaidii tu kufanikishwa michakato ya uchaguzi, bali huenda mbali zaidi kwenye 
ujenzi wa ujumuishaji wa wadau wengi wa uchaguzi. Matumizi ya lugha ya 



224  Fokas Nchimbi 

 
MULIKA | Na. 41(2) | 221-241 | DESEMBA 2022 

Kiswahili katika hatua mbalimbali za michakato ya uchaguzi mkuu wa kisiasa 
yanawajengea wadau wengi wa uchaguzi uwezo wa uelewa na ushiriki fanisi katika 
masuala ya uchaguzi. Wadau wengi wa siasa wanazidi kujumuishwa kwenye ujenzi 
wa demokrasia kadiri lugha ya Kiswahili inavyozidi kutumika kwenye michakato 
ya uchaguzi. 
 
4.0 Ukuzaji wa Demokrasia Jumuishi 
Sehemu hii inawasilisha maelezo mafupi kuhusu dhana mbili muhimu. Maelezo ya 
kwanza yanahusu dhana ya demokrasia kwa ujumla ambapo fasili ya dhana hiyo 
imetolewa kwa kurejelea maandiko mbalimbali. Pili, kuna maelezo yanayohusu 
dhana ya ujenzi wa demokrasia ambapo maandiko mbalimbali yamerejelewa.  
 
4.1 Demokrasia 
Lengo kuu la makala haya si kujadili kwa undani kuhusu fasili mbalimbali za neno 
demokrasia. Hata hivyo, ili kuweka msingi imara wa maelezo kuhusu dhana ya 
ujumuishaji wa kidemokrasia kwenye uchaguzi kama kipengele kimojawapo kikuu 
katika michakato ya ujenzi wa demokrasia ya kisiasa katika Tanzania, hatuna budi 
angalau kueleza kwa ufupi maana ya jumla ya neno demokrasia. Katika dunia ya 
kisasa haishangazi kuibuka kwa mijadala kuhusu maana ya demokrasia kwa sababu 
ya tofauti za viwango na mikabala mbalimbali ya maendeleo ya jamii mbalimbali za 
hapa ulimwenguni. Kwa hiyo, kupata maana kamili ya neno demokrasia ni kazi 
ngumu kwa sababu demokrasia ni dhana changamani inayopata maana 
tofautitofauti katika vipindi mbalimbali vya kihistoria.  
 
Mabadiliko mengi ya dhana ya demokrasia yanatokana na mabadiliko yanayotokea 
katika jamii na tafsiri mbalimbali za wachambuzi wa mabadiliko hayo na michakato 
yake. Hata ukiwauliza watu mbalimbali maana ya neno hilo demokrasia, unaweza 
kupata majibu kuhusu maana yake kutoka kona tofautitofauti kama vile shughuli za 
kisiasa, haki za binadamu, au shughuli za kijamii na kiraia na huduma za jamii. 
Watu wengine wanalikabili swali hilo kwa kuorodhesha sifa za jamii siasa 
wanayofikiri ni ya kidemokrasia kama vile uhuru wa watu kufanya mambo 
wanavyotaka, kufanya uchaguzi na uzingatiaji wa haki za binadamu katika jamii 
hiyo. Hali kadhalika, mara nyingi watu wanapojiuliza kama nchi ina demokrasia au 
la wanaangalia mambo makuu ya viashiria vya kidemokrasia kama vile suala la 
uchaguzi.  
 
Kwa kuzingatia mtazamo unaojikita kwenye uchaguzi, demokrasia inafafanuliwa 
kama mfumo wa utawala ambamo raia wote wenye akili timamu hupiga kura katika 
vipindi maalumu vilivyowekwa kuwachagua viongozi kutoka miongoni mwa 
wagombea mbalimbali ili watengeneze na kutekeleza sera za nchi (Shively, 2012). 
Kwa mujibu wa Anil (2009), neno demokrasia linafasiliwa kama utaratibu wa watu 
unaowekwa na watu wenyewe na kwa manufaa yao wenyewe. Anil anafafanua 
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kuwa utaratibu huo unatoa fursa nyingi kwa watu za kujishirikisha kwenye 
michakato ya kijamii, kiuchumi na kisiasa ili kupanua uwezo wao. Kwa maneno 
mengine, inaweza kusemwa kuwa demokrasia ni mfumo wa serikali ambamo, 
kinadharia, watu wenyewe hutawala ama kwa njia ya moja kwa moja au kwa njia 
isiyo ya moja kwa moja, yaani kutawala nchi yao kwa njia ya wawakilishi 
waliochaguliwa na wananchi wenyewe (Golden, 2005). 
 
4.2 Ujenzi wa Demokrasia Jumuishi 
Ujenzi wa demokrasia jumuishi ni mchakato wa makusudi wa kisiasa wa ujenzi na 
matumizi stahiki ya taasisi za kidemokrasia katika jamii siasa ya kidemokrasia 
(Komba, 1998). Kwa mujibu wa Komba, jamii ya kidemokrasia haina budi kujua 
jinsi jamii siasa yake inavyoongozwa, maadili stahiki na nyenzo zinazoijenga na 
kuikomaza demokrasia yake kama vile kuwapo kwa uwazi, haki, uwajibikaji, 
upatikanaji wa habari, kufanyika kwa uchaguzi wa kidemokrasia kwa kalenda ya 
uchaguzi inayotabirika na matumizi ya lugha. Demokrasia jumuishi ni mhimili 
muhimu katika jitihada za wanajamii siasa kujenga na kudumisha utawala bora 
katika nchi. Katika makala haya imeoneshwa kuwa ujumuishaji wa kidemokrasia 
kwa wananchi katika michakato ya kisiasa unaweza kufikiwa kwa kiwango stahiki, 
ikiwa kutakuwapo na hatua za makusudi za kujenga mazingira wezeshi ya matumizi 
ya lugha ya Kiswahili katika shughuli za kisiasa.  Halikadhalika, makala haya 
yanaonesha uchomozi wa matumizi ya Kiswahili kama lugha ya shughuli za kisiasa, 
ukijumuishwa uchaguzi, ambao ni kiashiria kimojawapo kikuu cha ujenzi wa 
demokrasia hapa Tanzania. Lugha ya Kiswahili imekuwa ikitumika kwenye 
shughuli za kisiasa kuanzia miongo miwili ya mwisho ya utawala wa ukoloni hapa 
Afrika Mashariki (Mazrui na Mazrui, 1995). 
 
Watu wengi wanafikiri kuwa kufanya chaguzi tu, hasa chaguzi anzilishi, ni ujenzi 
wa demokrasia. Pia, wengine wanadhani kuwa kufanya uchaguzi ni sawa na kuwa 
na demokrasia kamili. Kufanya uchaguzi ni kitu kingine na demokrasia kamili ni 
kitu kingine tofauti. Ni kweli kuwa uchaguzi ni kipengele muhimu na sababishi cha 
ujenzi wa demokrasia, lakini si kipengele pekee sababishi katika ujenzi wa 
demokrasia. Kama uchaguzi si huru na wa haki, haidhuru kwa kiwango gani, 
tunaweza kusema kuwa uchaguzi huo haukuwa wa kidemokrasia kwa kiwango 
fulani. Hoja hii inaungwa mkono na Lindberg (2006) anaposema kuwa uchaguzi 
una umuhimu mkubwa katika ujenzi wa demokrasia na kwamba ni mchakato 
muhimu katika ufikiaji wa utawala wa watu na uchapuzaji wa ujenzi wa 
demokrasia. Lakini chaguzi zinazofanyika katika nchi na zinazojenga demokrasia 
hazimaanishi ukamilifu wa mpito wa kuelekea kwenye demokrasia bali 
zinachapuza tu uliberali na zina nguvu ya kuongeza demokrasia kwenye tawala za 
kisiasa.  
 



226  Fokas Nchimbi 

 
MULIKA | Na. 41(2) | 221-241 | DESEMBA 2022 

Kwa kuwa katika demokrasia za kisasa si rahisi kwa jamii siasa nzima kushiriki 
katika kutoa mawazo na kuamua kuhusu masuala yao kwa pamoja, raia katika nchi 
za Afrika Mashariki hawana budi kukubali kuwakilishwa na watu wachache katika 
vyombo vya uwakilishi wa kidemokrasia kama vile katika mabunge, mahakama na 
taasisi nyingine za utetezi wa haki za binadamu. Mambo hayo ni baadhi tu ya 
vipengele vya demokrasia liberali. Kwa mujibu wa Mukandala (2001), makubaliano 
hayo yanaonesha kuwa demokrasia liberali ina sifa ya kuwa na utaratibu wa 
kikatiba, mfumo wa kisiasa unaoruhusu chaguzi shindanishi na zinazofanyika 
katika mazingira ya haki za kiraia na kisiasa zinazowekwa na kulindwa kwa mujibu 
wa sheria. Haki hizi ni pamoja na haki na uhuru wa mtu kujieleza, kujumuika, 
kuamini na kushiriki katika masuala ya kisiasa kwa hiari. 
 
Ujenzi wa demokrasia ni dhana ya kisiasa inayojumuisha michakato mbalimbali ya 
kujenga demokrasia au utawala bora. Ujenzi wa demokrasia unaweza kusemwa 
unatokea katika mazingira ya kisiasa ambapo kuna ujenzi wa taasisi za 
kidemokrasia. Tunaposema ujenzi wa taasisi za kidemokrasia tunamaanisha 
kuwepo kwa hatua za makusudi za kujenga serikali za kiraia, mabunge ya 
wananchi, mahakama na vyombo vyake  pamoja na michakato ya kudumisha ujenzi 
wa jamii za kiraia, ushiriki, ushirikishaji na ujishirikishaji, ushindani sawa na wa 
haki, chaguzi shindanishi za kisiasa, na kadhalika (Bratt na Walle, 1998). Ujenzi wa 
demokrasia ni dhana na mchakato endelevu wa kisiasa kwa sababu mpaka sasa 
hakuna nchi ulimwenguni iliyofikia demokrasia kamili. Kwa hiyo, tunasema kuwa 
udemokrasishaji ni dhana telezi kwa sababu hakuna demokrasia kamili (Mkude, 
1999). Ujenzi wa demokrasia ni mchakato usio na ukomo ambao unaruhusu 
kuwepo kwa mfumo wa kitaasisi ambapo jamii za kiraia zinaweza kupata fursa 
pana ya  uwakilishi na ushiriki wa moja kwa moja au usio wa moja kwa moja katika 
michakato ya kisiasa. Kwa mujibu wa Mengisteab (1996), ujenzi wa demokrasia ni 
utaratibu wa jamii wa kuweka mkakati wa makusudi wa kupanga na kutekeleza 
mpango wa kisiasa unaowawezesha raia katika nchi kuwa na mamlaka ya kufanya 
maamuzi kila wakati kuhusu masuala muhimu yanayohusu maisha yao. 
Kuhitimisha sehemu hii, inaweza kusemwa kuwa ujenzi wa demokrasia ni 
uanzishaji wa taasisi za kidemokrasia na matumizi yake stahiki na endelevu katika 
shughuli zote za kisiasa katika jamii siasa husika. Ujenzi wa taasisi za kidemokrasia 
unawawezesha wanajamii siasa kujuuishwa kwa njia isiyo ya moja kwa moja katika 
vyombo vya majadiliano na maamuzi. Mojawapo ya njia za kuunda taasisi za 
kidemokrasia katika nchi ni uendeshwaji wa uchaguzi wa kisiasa. Kwa njia ya 
chaguzi za kisiasa wanajamii siasa wanaweza kuchagua madiwani kuunda 
mabaraza ya madiwahi katika halmashauri na manispaa, kuchagua wabunge kuunda 
bunge, kuwachagua rais na makamu wake ili kuunda taasisi ya urais. 
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5.0 Matumizi ya Kiswahili katika uchaguzi 
Kiswahili kilitangazwa rasmi kuwa lugha ya taifa nchini Tanzania mnamo mwaka 
1962. Lugha hii inafahamika na kuzungumzwa na watu wengi zaidi nchini 
Tanzania. Tangu zama za harakati za ukombozi kulikuwa na matumizi ya makusudi 
ya lugha ya Kiswahili ambapo lugha hiyo ilikuwa ni nyenzo muhimu ya 
ujumuishaji wa wananchi kwenye harakati za ukombozi (Mazrui na Mazrui, 1995). 
Halikadhalika, katika masuala ya kisiasa ya zama hizi, kuna namna mbalimbali 
zinazoweza kutumika kujenga ujumuishaji wa kidemokrasia miongoni mwa 
wanajamii siasa ikiwa ni pamoja na matumizi ya lugha katika uchaguzi. Uchaguzi 
ni njia mojawapo inayotumika kujenga ujumuishaji wa kidemokrasia.  
 
Suala la umuhimu wa lugha ya Kiswahili katika ujumuishaji wa kidemokrasia 
nchini Tanzania linaweza kueleweka vizuri kwa kuchunguza matumizi ya lugha 
hiyo katika michakato mbalimbali ya kisiasa ikijumuisha michakato ya chaguzi za 
kisiasa. Katika makala haya tunaonesha matumizi ya Kiswahili katika masuala 
msingi ya uchaguzi ikichukuliwa kwamba uchaguzi ni kipengele kimojawapo 
muhimu katika michakato ya ujenzi na ukuzaji wa demokrasia jumuishi. Data za 
utafiti huu zinaonesha kuwa katika michakato ya uchaguzi lugha ya Kiswahili 
inatumika kwenye hatua na shughuli mbalimbali. Shughuli hizo zinajumuisha 
vipengele vikuu vifuatavyo vya uchaguzi: uandikaji wa matini tumizi za uchaguzi 
(daftari la wapiga kura, fomu za kupigia kura na kanuni za uchaguzi), utoaji wa 
elimu kwa wapiga kura, utoaji wa hotuba za uchaguzi kutoka kwa wagombea na 
maafisa wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, ilani za uchaguzi za vyama mbalimbali vya 
siasa, utangazaji wa matokeo ya uchaguzi, uapisho wa viongozi teule, uandikaji wa 
ripoti ya uchaguzi na uandikaji wa tathmini ya uchaguzi. Kufuatana na Nadharia ya 
Uchambuzi Kilongo, dhima ya lugha ya Kiswahili haiishi tu kwenye kufanikisha 
shughuli za uchaguzi, bali huchagia kwenye ujenzi wa demokrasia jumuishi. 
 
5.1 Kiswahili katika Uandikaji wa Matini Tumizi za Uchaguzi 
Uchaguzi wa kisiasa ni mchakato unaohitaji matumizi ya rasilimali nyingi kama 
vile vifaa vya uchaguzi. Mojawapo ya vifaa vinavyotumiwa kwenye zoezi la 
uchaguzi ni matini mbalimbali za uchaguzi zinazojumuisha daftari la wapiga kura, 
kanuni za uchaguzi na fomu za kupigia kura. Data zilizokusanywa katika kufanya 
uchunguzi huu zinaonesha kuwa lugha ya Kiswahili inatumika katika maelezo 
kuhusu uboreshaji wa taarifa za mpiga kura kwenye daftari la wapiga kura ili 
kuwawezesha walengwa kuelewa vema mchakato wa zoezi la uboreshaji wa daftari 
hilo. Rejea Data Na. 1 hapa chini: 

1. Ibara ya 74(6) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania imeipa 
Tume jukumu la kusimamia na kuratibu uandikishaji wapiga kura kwa 
ajili ya uchaguzi wa rais, wabunge na madiwani katika Jamhuri ya 
Muungano. Zoezi la uboreshaji wa daftari la kudumu la wapiga kura ni 
sehemu muhimu ya maandalizi ya Uchaguzi Mkuu utakaofanyika mwezi 
Oktoba 2020. Uboreshaji wa daftari hilo ulihusisha shughuli kuu nne, 
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uandikishaji wapiga kura wapya ambao wametimiza umri wa miaka 18 na 
wengine ambao watafikisha umri huo mwezi Oktoba. Ulihusisha pia watu 
ambao wamehamia maeneo mengine ya makazi na walipenda kuhamishia 
taarifa zao huko. Zoezi hili lilitoa fursa kwa wapiga kura ambao 
vitambulisho vyao vimeharibika au kupotea kupata vitambulisho vipya. 
Mwisho, zoezi la kuandikisha wapiga kura lilihusisha kuwaondoa kutoka 
kwenye daftari la kudumu la wapiga kura watu waliopoteza sifa za kuwa 
wapiga kura, kama watu waliofariki. 
Chanzo: TEMCO (2020) 

 

Matini katika Data Na. 1 inadhihirisha matumizi ya lugha ya Kiswahili kwenye 
hatua mbalimbali za mchakato wa Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 ambapo 
wananchi walijiandaa kumchagua rais, wabunge na madiwani. Jukumu mojawapo 
la Tume ya Taifa ya Uchaguzi nchini Tanzania ni kuboresha daftari la kudumu la 
wapiga kura. Taarifa za awali kuhusu zoezi la uboresahji wa daftari la kudumu la 
wapiga kura zinatolewa na Kamati ya Uangalizi wa Uchaguzi Tanzania (TEMCO) 
kwa lugha ya Kiswahili. Pamoja na kuchangia kwenye uandikaji wa daftari la 
kudumu la wapiga kura na uandikaji wa taarifa zinalolihusu daftari hilo, matumizi 
ya lugha ya Kiswahili yana mchango mkubwa kwenye suala la ujenzi wa 
ujumuishaji wa kidemokrasia.  
 
5.2 Kiswahili katika Utoaji wa Elimu kwa Mpiga Kura 
Elimu ya mpiga kura ni muhimu kwa ajili ya kuwaelimisha wapiga kura kuhusu 
umuhimu na namna ya kutumia haki yao ya kikatiba na kuhamasihwa kushiriki 
katika mchakato wa uchaguzi ili kutuma haki hiyo ya kikatiba ya kupiga kura kwa 
usahihi na ukamilifu (Tume ya Taifa ya Uchaguzi, 2015). Kwa mujibu wa Kifungu 
cha 4C cha sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 utoaji wa elimu ya mpiga kura 
ni mojawapo ya majukumu ya lazima ya Tume ya Uchaguzi. Ili kuwawezesha raia 
wengi kupata elimu hiyo ya mpiga kura, lugha ya Kiswahili inatumika kutoa 
maudhui kama inavyoonekana katika Data.Na. 2 a-c. 
     2.  (a) Awe amejiandikisha katika Daftari la kudumu la wapiga kura: 

(b) Awe ana Kadi ya Mpiga Kura iliyotolewa na Tume ya Taifa ya 
     Uchaguzi; 
(c) Awe katika kituo alichojiandikisha kupiga kura 
Chanzo: https://www.nec.go.tz/howdo/6 

 
Katika Data Na. 2 (a), (b) na (c) kuna vipengele vinavyoonesha masharti 
yanayopaswa kutimizwa na raia wa Tanzania mwenye haki ya kupiga kura. 
Masharti hayo yanaonesha kuwa pamoja na raia wa Tanzania kuwa na haki ya 
kupiga kura kwa kutimiza vigezo vingine kama vile kuwa na umri wa kuanzia 
miaka 18 umri na kuwa raia mwenye akili timamu, mpiga kura anatakiwa 
kujiandikisha kwenye daftari la kudumu la mpiga kura, kuwa na kadi ya mpiga kura 
ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi na kupiga kura kwenye kituo alichojiandikisha 

https://www.nec.go.tz/howdo/6
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isipokuwa kwa uchaguzi wa urais. Katika uchaguzi wa urais mpiga kura 
aliyejiandikisha anaweza kupiga kura yake kituo chochote ilimradi awe 
amejiandikisha na kuwasilisha kitambulisho chake kwa msimamizi wa kituo. 
Matumizi ya Kiswahili katika utoaji wa elimu hiyo ya mpiga kura yanawawezesha 
wananchi wengi kuelewa masharti yanayotolewa na hivyo kujumuishwa zaidi 
kidemokrasia katika mchakato wa uchaguzi. 
 
5.3 Kiswahili katika Ilani za Uchaguzi za Vyama vya Siasa 
Ilani ya uchaguzi ni maelezo ya chama kuhusu sera, mikakati na mipango ambayo 
chama cha siasa kinakusudia kutekeleza katika kipindi fulani ikiwa kinachaguliwa 
kuongoza dola katika nchi. Wakati wa kampeni za uchaguzi kila chama cha kisiasa 
kinachogombania nafasi za uongozi kinakuwa na ilani yake ya uchaguzi. Nchini 
Tanzania ilani za vyama vya siasa huandikwa kwa Kiswahili ili wananchi wengi 
wapate kuelewa na hivyo kujumuishwa kidemokrasia kwa ufanisi zaidi. Data Na. 3 
inayofuata inawasilisha sehemu ndogo ya matini ya ilani ya uchaguzi ya Chama cha 
Mapinduzi (CCM) ya mwaka 2020 hadi 2025. 
    3  … CCM inaamini pia kuwa kila mtu ana jukumu la kufanya kazi kwa 

bidii na maarifa ili kujiletea maendeleo yake na Taifa kwa ujumla. Imani 
hii ndiyo chimbuko la kauli mbiu za Hapa Kazi Tu! na Kuacha Kufanya 
Kazi kwa Mazoea! Aidha, CCM inatambua kuwa serikali inazoziongoza 
zina jukumu la msingi la kuhakikisha kuwa walio wanyonge katika jamii 
wanapata fursa ya kipekee ya kustawisha maisha yao na kuondokana na 
unyonge wao ili kupunguza tofauti za matabaka ... CCM itahakikisha 
serikali zake zinatekeleza mambo yote yaliyoahidiwa katika Ilani hii kwa 
manufaa na ustawi wa Taifa letu. Utekelezaji wa Ilani hii utaongozwa na 
kauli mbiu ifuatayo: “Tumetekeleza kwa Kishindo; Tunasonga Mbele 
Pamoja” 11. Ilani hii ni tamko na ahadi maalumu ya nia inayodhihirisha 
uwezo wa CCM kuendelea kuongoza nchi, kuleta ustawi wa Watanzania 
wote na kuendelea kutatua changamoto zinazowakabili wananchi, 
hususan wanawake, vijana, watoto, wazee, pamoja na watu wenye 
ulemavu. Katika miaka mitano ijayo, CCM itahakikisha matarajio ya 
wananchi katika nyanja zote yanafikiwa. Chama Cha Mapinduzi 
kinawaomba Watanzania wote waendelee kukiamini na kukichagua ili 
kiendelee kuongoza nchi na kuleta maendeleo makubwa na ya haraka 
kwa faida ya wananchi wote. 

Chanzo: Halmashauri Kuu ya Taifa ya CCM (2020: 1)  
 
Sehemu hii ya ilani ya CCM ya mwaka 2020 hadi 2025 inafanya kampeni kwa 
kuonesha umuhimu wa kila raia kufanya kazi kwa maneno ‘Hapa Kazi Tu’. Pia, 
sehemu hii ya ilani inaeleza azma ya CCM ya kuweka mikakati ya makusudi ya 
kuwainua wanyonge ili kuondoa unyonge na kupunguza tofauti za kitabaka baina 
ya walionacho na wasionacho. Halikadhalika, sehemu hii ya ilani inanadi kaulimbiu 
ya kampeni za uchaguzi za CCM ambayo ni “Tumetekeleza kwa Kishindo; 
Tunasonga Mbele Pamoja”. Maelezo hayo pamoja na kaulimbiu vinapowasilishwa 
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kwa lugha ya Kiswahili vinawezesha ujumuishwaji fanisi wa wanajamii siasa 
kwenye michakato ya uchaguzi na mchakato mkuu wa ujenzi wa demokrasia. 
Mchakato wa kidemokrasia wa uchaguzi unakuwa fanisi na jumuishi zaidi katika 
jamii siasa ya Watanzania kwa kuhusisha matumizi ya lugha ya Kiswahili. 
 
Halikadhalika, Data Na. 4 inayofuata inawasilisha sehemu ndogo ya matini ya Ilani 
ya Uchaguzi ya Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) ya mwaka 
2020 hadi 2025 iliyoandikwa kwa lugha ya Kiswahili. 

4. … Ibara ya 4.1.4 ya Katiba ya CHADEMA inatamka madhumuni ya 
CHADEMA kuwa ni: “Kuendeleza na kudumisha Demokrasia katika mfumo 
wa vyama vingi vya siasa, kujenga utamaduni wa demokrasia katika jamii kwa 
kutambua haki za wengi katika maamuzi; na pia kutambua haki za wachache 
kusikilizwa, kuheshimiwa na kulindwa, sambamba na kukubali ushindani huru, 
wa haki na wa wazi katika uchaguzi… Falsafa hii na madhumuni haya ya 
CHADEMA ni mwendelezo na maboresho ya falsafa na madhumuni 
yaliyoongoza juhudi za Watanzania kupigania uhuru wao toka kwa wakoloni. 
Juhudi hizi zilikuwa ni kiini cha ukombozi wa awamu ya kwanza wa Tanzania. 
Miaka kadhaa baada ya ukombozi wa awamu ya kwanza Watanzania 
wamejikuta wakihitaji ukombozi wa awamu ya pili. Ukombozi huu wa awamu 
ya pili unasukumwa na falsafa na madhumuni yanayofanana kwa vile, 
yanalenga kumtoa Mtanzania katika hali duni kwenda kwenye hali bora zaidi 
ya maisha.’ 

            Chanzo: UNIFORUMTZ.%20COM_CHADEMA%20(2).pdf  
 

Katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, CHADEMA ambacho wakati wa 
uchaguzi huo kilikuwa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, kiliandika 
ilani yake katika lugha ya Kiswahili. Sehemu ya matini ya ilani hiyo 
iliyowasilishwa kwenye Data Na. 4 inanadi sera ya CHADEMA ya kuendeleza 
na kudumisha Demokrasia ya mfumo wa vyama vingi, kujenga utamaduni wa 
demokrasia katika jamii kwa kutambua haki za wengi katika maamuzi; na pia 
kutambua haki za wachache kusikilizwa, kuheshimiwa na kulindwa, sambamba 
na kukubali ushindani huru, wa haki na wa wazi katika uchaguzi. Aidha, matini 
hii inaonesha msimamo wa CHADEMA kuwa Watanzania wanahitaji ukombozi 
wa pili wa kumtoa Mtanzania kwenye hali duni kwenda kwenye hali bora zaidi 
ya maisha. 
 
5.4 Kiswahili katika Hotuba za Uchaguzi  
Eneo lingine muhimu katika mchakato wa uchaguzi ni kampeni zinazosheheni 
hotuba mbalimbali zinazotolewa kwa lugha ya Kiswahili. Kampeni za uchaguzi ni 
zoezi muhimu katika mchakato wa kuelekea kwenye uchaguzi wowote wa kisiasa. 
Wagombea wa uchaguzi au mawakala wao huendesha kampeni za aina mbalimbali 
za uchaguzi kama vile kampeni za nyumba kwa nyumba, kampeni za matangazo 
kupitia vyombo vya habari, mabango na mikutano ya hadhara (Tume ya Uchaguzi, 
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2015: 51). Kampeni za uchaguzi zinatumika kuelezea ilani na ajenda za vyama 
mbalimbali ili wananchi wazielewe na kuvutiwa kupigia kura chama wanachoona 
kina sera na ajenda wanazoweza kunufaika nazo. Hotuba kuhusu masuala ya 
uchaguzi zinaweza kugawanywa kwenye makundi makuu mawili ambayo ni hotuba 
za wagombea katika kampeni za uchaguzi na hotuba za maelekezo ya viongozi wa 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi.  
 
Wakati wa msimu wa uchaguzi wa kisiasa hotuba nyingi hutolewa na wanasiasa 
lugha ya Kiswahili inatumiwa na wagombea na wapambe au mawakala wao 
kwenye mikutano mbalimbali ya hadhara ya kampeni za uchaguzi. Data za utafiti 
huu zinaonesha kuwa katika kampeni za uchaguzi wa Mkuu wa Mwaka 2020 
wagombea wa uchaguzi huo katika ngazi ya urais walitumia lugha ya Kiswahili 
katika kunadi ilani na sera zao kwa wananchi wapiga kura. Katika mkutano wa 
ufunguzi wa kampeni za CCM jijini Dodoma tarehe 29 Septemba 2020 mgombea 
wa urais wa chama hicho, hayati John Joseph Magufuli aliwahutubia wananchi kwa 
kutumia lugha ya Kiswahili. Data Na. 5 inadhihirisha matumizi ya Kiswahili 
kwenye kampeni za Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 nchini Tanzania, kama 
ifuatavyo: 

5. Mimi na wenzangu katika Chama cha Mapinduzi tunaamini tumejitahidi 
yale tuliyoweza ndani ya kipindi cha miaka mitano. Tunajua tumejenga 
misingi mikubwa. Tunajua kwamba miradi mikubwa tumeianzisha 
ambayo sina uhakika kama mkichagua zaidi ya CCM kama watakuja 
kuiendeleza hiyo mipango… Tupeni kura ndugu zangu. Ninawaomba 
wana Dodoma mtupe kura kweli kweli. Muwape kura wabunge wangu ili 
waje wanipitishie bajeti ya mipango mikubwa ambayo tumepanga. Hivyo, 
ninawaomba Watanzania na Mungu akawajalie. Watanzania wa vyama 
vyote na hasa kwa sababu maendeleo hayana chama. Maendeleo 
tunayahitaji sisi Watanzania wote kwa pamoja. Na mimi natambua ndani 
ya dhamira ya moyo wangu, nimejitoa kwa ajili ya maendeleo ya Taifa 
hili na ninatambua kabisa wabunge tuliowapitisha kuwania nafasi 
mbalimbali za ubunge ni wale ambao watalivusha taifa hili. Ninatambua 
Madiwani waliopitishwa katika maeneo mbalimbali ni wale madiwani 
ambao wana lengo la kutekeleza maendeleo ya taifa hili. Ninafahamu pia 
kwa upande wa Zanzibar tumemchagua Mwinyi… Ni kijana mwenye 
moyo mzuri. Na ndio maana siku zote nimesema huyu ataisaidia Zanzibar 
kwa sababu ni mtu ambaye anajituma, ana upendo, hana jazba… 
Ninawashukuru sana… CCM Oyeeeeh? Tanzania Oyeeeeh? ….” 

  Chanzo: youtube.com/watch?v=lqtSscGuVc  
 

Data Na. 5 inawasilisha sehemu ya hotuba ya ufunguzi wa kampeni katika 
Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 mjini Dodoma tarehe 29 Agosti 2020. Umati wa 
wananchi waliokusanyika kwenye uwanja wa Jamhuri walimsikiliza mgombea wa 
nafasi ya urais kutoka CCM, hayati John Pombe Joseph Magufuli akihutubia na 
kunadi sera zake kwa lugha ya Kiswahili. Matumizi ya lugha ya Kiswahili 
yanawezesha wananchi wengi kuelewa maudhui yanayobebwa kwenye hotuba ya 
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mgombea. Upana wa uelewa kuhusu maudhui ya hotuba za kampeni unalifanya 
zoezi la uchaguzi kuwa la kidemokrasia na lenye ujumuishi mpana.  
 
Halikadhalika, katika kampeni za Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 chama cha 
upinzani cha CUF kilizindua kampeni zake mjini Mtwara. Mwenyekiti na mgombea 
wa kiti cha urais wa chama hicho Profesa Ibrahim Lipumba alitoa hotuba yake ya 
ufunguzi akielezea masuala ya uchumi na ustawi wa jamii. Hotuba yake imetolewa 
kwa lugha ya Kiswahili kama inavyowasilishwa kwenye Data Na. 6. 
Mfano: 

6. … Sera ya kuboresha mazingira ya kufanya biashara. Sera ya kuboresha 
mazingira ya uwekezaji. Sera ya kuboresha mazingira ya ujasiriamali. 
Katika kipindi cha miaka mitano mzunguko wa fedha ulikuwa mdogo… 
hakuna mzunguko unaokidhi mahitaji… Tunahitaji kuibadilisha hali 
hiyo… kuhakikisha kwamba ujazi wa fedha unakidhi mahitaji. Katika 
kipindi cha miaka mitano iliyopita ujazo wa fedha umeongezeka kwa 
chini ya asilimia tano. Tunahitaji kuwa na lengo la kukuza uchumi huu 
uweze kuongeza ajira alau kila mwaka, uchumi, pato la taifa liweze 
kukuakwa asilimia kumi. Ndugu zangu hilo linawezekana. Ndugu zangu 
tunaweza kubadilisha hali watu wakawekeza katika maeneo mbalimbali. 
Uwekezaji wa ndani na uwekezaji wan je. Ndugu zangu ili tuweze 
kuendelea; tuwe na maendeleo ya muda mrefu, lazima tuwekeze kwa 
akina mama wajawazito na watoto wachanga… siku elfu moja za mtoto 
ndio siku muhimu; siku elfu moja za mwanzo. Miezi tisa akiwa katika 
tumbo la mamake na miaka miwili ndipo mtoto anapojenga kinga ya 
mwili. Ndipo mtoto anapojenga ubongo wake… 
Chanzo: youtube.com/watch?v=JklYigjq_iM  

 

Mtoa hotuba anatumia lugha ya Kiswahili kuwafafanulia wananchi 
waliohudhuria mkutano wa kampeni masuala ya hali ya uchumi na umuhimu wa 
sera ya kuwekeza kwa akina mama wajawazito na watoto wachanga. Kwa 
kutumia uchambuzi wake wa kiuchumi anaeleza kuwa katika kipindi cha miaka 
mitano iliyotangulia kabla ya kampeni za Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, 
kulikuwa na mzunguko mdogo wa fedha na ujazi wa chini wa fedha nchini 
Tanzania; na hivyo kusababisha mazingira magumu ya biashara, ujasiriamali na 
uwekezaji wa ndani na nje. Halikadhalika, mtoa hotuba anaeleza kuwa mipango 
ya maendeleo endelevu ya muda mrefu yanawezekana ikiwa kuna uwekezaji wa 
makusudi kwa akina mama wajawazito na watoto wachanga. Mambo hayo yote 
na mengine yanayotolewa kwenye hotuba za kampeni za uchaguzi yanaweza 
kueleweka vizuri ikiwa lugha inayotumika inafahamika vizuri kwa wasikilizaji. 
Kwa hiyo, matumizi ya lugha ya Kiswahili yanawezesha usikilizaji na upokeaji 
wa maudhui ya hotuba za kampeni zinazotolewa na wagombea wa nafasi za 
uongozi kwenye uchaguzi kwa ufanisi. 
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Aidha, lugha ya Kiswahili haitumiwi tu na viongozi wagombea wa nafasi ya 
uongozi kutoka vyama mbalimbali, bali wakati wa mchakato wa uchaguzi 
Kiswahili hutumiwa na maafisa wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi kutoa taarifa 
rasmi kwa wasimamizi wa uchaguzi na umma wa Watanzania wote kwa ujumla. 
Katika kufanya maandalizi ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, Mwenyekiti 
wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi alitoa hotuba mbalimbali kwa wadau wa 
uchaguzi huo. Data Na. 7 ifuatayo inawasilisha matini ya lugha ya Kiswahili 
inayoonesha sehemu ya hotuba ya Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
kwa wasimamizi wa uchaguzi.  

7.  “… Katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka huu kutakuwa na vituo 81,567 
vya kupigia kura kwa nchi nzima. Mmeletewa orodha ya vituo vya 
kupigia kura vilivyopo katika maeneo yenu. Pia, mmeletewa nakala 
mbili za orodha za wapiga kura na nakala moja ya daftari la kudumu la 
wapiga kura kwa kila kituo cha kupigia kura kwa madhumuni ya 
kutumika katika mchakato wa uchaguzi kama mlivyoelekezwa kwenye 
mafunzo.” 
Chanzo: TEMCO (2020) 
Kama mnavyofahamu, kesho tarehe 28 Oktoba, 2020, ni siku ya kupiga 
kura katika Uchaguzi Mkuu wa Rais, Wabunge na Madiwani. Kwa 
mujibu wa ibara ya 74(6) ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania ya mwaka 1977, Tume ya Taifa ya Uchaguzi ndicho chombo 
chenye mamlaka ya kuratibu, kusimamia na kuendesha uchaguzi wa 
Rais, Wabunge na Madiwani. Tume tayari imekamilisha maandalizi 
yote muhimu ya uchaguzi, vikiwemo vifaa. Hadi kufikia leo, vifaa 
vimefikishwa kwenye maeneo husika na sasa zoezi la kusambazwa 
vifaa hivyo kwenye vituo vya kupigia kura linaendelea. Mafunzo kwa 
watendaji wa uchaguzi kwa maana ya wasimamizi wa vituo, 
wasimamizi wasaidizi na makarani waongozaji wapiga kura 
yalikamilika tarehe 26 Oktoba, 2020. 
Chanzo: Tume ya Taifa ya Uchaguzi (2021) 

 

Matini kwenye Data Na. 7 na Data Na. 8 inaonesha matumizi ya Kiswahili 
kwenye mchakato wa Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020. Lugha ya Kiswahili 
haitumiwi tu na viongozi wagombea kutoka vyama mbalimbali vya siasa 
kwenye mikutano yao ya kampeni, bali pia hutumiwa na viongozi wa Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi. Data Na. 7 ya utafiti inawasilisha matini ya Kiswahili 
inayohusu sehemu ya hotuba iliyotolewa na Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi kwa wasimamizi wakuu wa majimbo mbalimbali ya Uchaguzi Mkuu 
wa Mwaka 2020 nchini Tanzania. Halikadhalika, Data Na. 8 inawasilisha 
hotuba ya Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi kwa wananchi wote wa 
Tanzania kuhusu Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020. Matumizi ya lugha ya 
Kiswahili kwenye hotuba kama hizo huimarisha ujumuishwaji wa wadau wengi 
wa uchaguzi na hivyo kuwezesha ujenzi wa demokrasia jumuishi. 
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5.5 Kiswahili katika Nyimbo za Kampeni za Uchaguzi 
Eneo lingine linalodhihirisha matumizi ya lugha ya Kiswahili katika michakato ya 
uchaguzi nchini Tanzania ni nyimbo. Katika zoezi la kampeni za Uchaguzi Mkuu 
wa Mwaka 2020 wasanii mbalimbali walitunga na kuziwasilisha nyimbo zao za 
kampeni kwa lugha ya Kiswahili. Lengo kuu la wasanii kutunga na kuimba nyimbo 
za uchaguzi ni kuwapigia kampeni wagombea wa vyama wanavyojinasibisha navyo 
katika uchaguzi husika wa kisiasa. Wimbo mmojawapo ulioimbwa kwenye 
kampeni za CCM katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 ni wimbo wa msanii 
Zuchu anayewasilishwa wimbo wake kwa lugha ya Kiswahili kama inavyooneshwa 
kwenye Data Na. 8.  
 

8. We mama njoo. Njoo uone nchi ilivyobadilika 
Tanzania ya leo imejengwa imejengeka 
Pita Ubungo Tazara, za juu barabara tayari zinatumika 
Reli yenye viwango bora standard gauge karibu inakamilikaaa! 
 

Tanzania ya sasa mama aiiih mama  
Ya Magufuli mama aiiih mama 
Inawakawaka mama aiiih mama 
Inapendeza sana … 
 

Nasema jua lile literemke mama 
Jua lile literemke mama 
Wapinzani waterereke sana 
Wapinzania watetereke… 
 

Wazee watoto wanawake hospitali bure 
Elimu ya msingi pamoja na sekondari bure 
CCM hai hai hai! 
Magufuli hai hai hai!  
 

Wapinzani wamekaa kaaa! 
Wamekaa… 
Chanzo: youtube.com/watch?v=A9Gf_X0CBs  

Msanii anatumia lugha ya Kiswahili kukipigia kampeni Chama cha Mapinduzi na 
wagombea wake katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 akitaja sifa ya kwamba 
nchi imebadilika na kupendeza. Anataja baadhi ya mabadiliko hayo kuwa ni pamoja 
na kujengwa barabara za juu kwenye eneo la Ubungo na TAZARA jijini Dar es 
Salaam pamoja na ujenzi wa reli yenye ubora wa kiwango cha juu uliokuwa 
unaendelea wakati wa kampeni hizo. Jambo lingine analolizungumzia ni utoaji wa 
baadhi ya huduma za kijamii bila malipo. Huduma anazozataji zinajumuisha 
matibabu ya bila malipo kwa wazee na watoto pamoja na utoaji wa elimu ya msingi 
na sekondari bila malipo. Aidha, msanii anawabeza wapinzani wa chama tawala 
kwa maneno ya ubeti usemao ‘Wapinzani watetereke sana’ na ‘Wapinzania 
wamekaaa’. Maneno hayo yanamaanisha kuwa wapinzani hawawezi kufua dafu 
katika uchaguzi huo Mkuu wa Mwaka 2020. Kinyume na maneno hayo ya kubeza 
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yanayosemwa dhidi ya vyama vya upinzani, msanii anatoa sifa nyingi kwa CCM 
kuwa chama imara kwa maneno kama ‘CCM hai hai hai, Magufuli hai hai hai hai, 
Dr. Shein hai, Mama Samia hai hai hai…’ 
 
Halikadhalika, katika kampeni za chama cha ACT-Wazalendo kulikuwa wimbo 
uitwao Maalim Seif Shikamoo. Huu ni wimbo mpya wa chama cha ACT – 
Wazalendo uliotumika kumnadi kiongozi wao hayati Maalim Seif katika kampeni 
za Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020. Wimbo huo ulioandikwa na kuimbwa kwa 
lugha ya Kiswahili unawasilishwa kwenye Data Na. 9. 
 

9. Ulipo tupo baba, Maalim Seif shikamoo! 
Tuonyesheni mfano ICT tuchagueni. 
Na hakika Zanzibar Baba Seif hana mpinzani. 
Hekima busara zake husifika kote duniani. 
Upole ni ngao yake, nitasema hata hadharani mie. 
 
Pita pita Baba Seif uingie ikulu. 
Sisi sote Zanzibari tuna hamu tuwe huru. 
Nasema pita iota Baba Seif uingie ikulu 
Sisi sote Zanzibari tuna hamu tuwe huru 
 
Itakuwa busara Baba Seif kumweka kitini. 
Ataondoa madhara na uovu ulio nchini. 
Imesimama ishara wananchi wote sikieni. 
Tumpambe Baba Seif Zanzibar tuwe furahini. 
Itakuwa busara Baba Seif kumweka kitini. 
Chanzo: youtube.com/watch?v=PQp6Obh5d80 

 

Maudhui ya matini kutoka Data Na. 8 ambayo ni sehemu ya wimbo wa chama cha 
ACT – Wazalendo, inamnadi mgombea wa kiti cha urais tiketi ya chama hicho, 
hayati Maalim Seif, katika kampeni za Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020. Wimbo 
huu unaonesha hali ya uungwaji mkono kutoka kwa wanachama wa chama cha 
ACT – Wazalendo kwa Maalim Seif katika harakati zake za kuusaka urais wa 
Zanzibar. Aidha, wimbo huo unaorodhesha sifa binafsi za Maalim Seif ambazo ni 
hekima, busara na upole; zinazosemwa na msanii kuwa zinajulikana duniani kote. 
 
5.6 Kiswahili katika Utangazaji wa Matokeo ya Uchaguzi 
Utangazaji wa matokeo ni sehemu muhimu katika mchakato wa uchaguzi ambapo 
mara nyingi hatua hiyo hutarajiwa na kungojewa kwa mshawasha na wadau wote 
wa uchaguzi. Matumizi ya lugha ya Kiswahili katika utangazaji wa matokeo ya 
uchaguzi huwawezesha wananchi kufuatilia kwa uelewa wa kutosha hali ya 
matokeo kwa wagombea wa nafasi mbalimbali za uongozi kama vile udiwani, 
ubunge na urais. Katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 Mwenyekiti wa Tume ya 



236  Fokas Nchimbi 

 
MULIKA | Na. 41(2) | 221-241 | DESEMBA 2022 

Taifa ya Uchaguzi ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alitangaza matokeo ya 
kura za urais kwa lugha ya Kiswahili kama yanavyooneshwa kwenya Data Na. 10. 
 

Jedwali la Na. 24. Matokeo ya Kura Alizopata kila Mgombea wa Kiti cha 
Rais 
Na. Chama cha 

Siasa 
Jina la Mgombea Idadi ya 

Kura 
Asilimia 

1.  CCM  Dkt. MAGUFULI John Pombe 
Joseph  12,516,252  84.40 

2.  NRA  MAHONA Leopold Lucas  80,787  0.54 
3.  ADA-TADEA  SHIBUDA John Paul  33,086  0.22 
4.  SAU  MUTTAMWEGA Bhatt Mgaywa  14,922  0.10 
5.  MAKINI  CECILIA Augustino Mmanga  14,556  0.10 
6.  NCCR - Mageuzi  MAGANJA Yeremia Kulwa  19,969  0.13 
7.  CUF  LIPUMBA Ibrahim Haruna  72,885  0.49 
8.  DP  PHILIPO John Fumbo  8,283  0.06 
9.  ACT-Wazalendo  MEMBE Bernard Kamillius  81,129  0.55 
10.  ADC  QUEEN Cuthbert Sendiga  7,627  0.05 
11.  UPDP  TWALIB Ibrahim Kadege  6,194  0.04 
12.  CHAUMMA  RUNGWE Hashim Spunda  32,878  0.22 
13.  UMD  MAZRUI Khalfani Mohamed  3,721  0.03 
14.  AAFP  SEIF Maalim Seif  4,635  0.03 
15.  CHADEMA  LISSU Tundu Antiphas Mughwai  1,933,271  13.04 
Jumla 14,830,195  100.00 

   Chanzo: Tume ya Taifa ya Uchaguzi (2021) 

Matini katika Data Na. 10 ni mfano mmojawapo wa utangazaji wa matokeo ya 
uchaguzi kwa kutumia lugha ya Kiswahili ambapo wadau wengi wa uchaguzi 
wanaweza kuelewa idadi ya kura zinazotajwa kwa kila mgombea wa nafasi ya 
uongozi katika uchaguzi huo. Katika data hiyo kuna tangazo linalohusu matokeo ya 
uchaguzi kwa upande wa wagombea wa kiti cha rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania katika Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020. 
 
5.7 Kiswahili katika Uapishaji Viongozi Wateule 
Kuapishwa kwa viongozi teule wa uchaguzi ni tukio linalohitimisha mchakato 
mrefu wa uchaguzi wa kisiasa katika nchi. Katika nchi ya Tanzania shughuli hiyo 
muhimu ya uapishaji wa viongozi wateule hutumia lugha ya Kiswahili. Baada ya 
kumalizika kwa zoezi la upigaji kura za Uchaguzi Mkuu wa taifa wa Mwaka 2020, 
uapisho wa rais uliofanyika tarehe 5 Novemba 2020 viongozi wa taasisi ya urais 
walitoa viapo vyao kwa lugha ya Kiswahili kama inavyowasilishwa kwenye Data 
Na. 10. 
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10. Katibu Kiongozi: Kiapo cha Rais. Mheshimiwa John Pombe Joseph Magufuli 
Rais Mteule: Mimi John Pombe Joseph Magufuli, naapa kwamba nitakuwa 
mwaminifu kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kuitumikia kwa moyo 
wangu wote; na kwamba nitaihifadhi, nitailinda na kuitetea katiba ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kwa mujibu wa sheria iliyowekwa.  
 
Ewe Mwenyezi Mungu nisaidie. 
 

Mimi John Pombe Joseph Magufuli, naapa kwamba nitatenda kazi zangu za urais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa uaminifu na kutimiza wajibu wa kazi 
hizo kwa bidii na moyo mkunjufu na kwamba nitawatendea haki watu wote kwa 
mujibu wa sheria, mila na desturi za Tanzania bila woga, upendeleo, huba wala 
chuki.  
 
Ewe Mwenyezi Mungu nisaidie. 
 
Mimi John Pombe Joseph Magufuli, naapa kwamba katika kutekeleza madaraka 
niliyopewa kwa mujibu wa katiba ya Umoja wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, katika katiba ya Umoja wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
nitatetea na kudumisha Umoja wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa mujibu 
wa katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  
 

Ewe Mwenyezi Mungu nisaidie. 
Chanzo:  https://www.google.com/search?q=uapisho+wa+magufuli 

+2020&oq 
 

Matumizi ya Kiswahili katika kula kiapo cha urais yanawapa wananchi fursa ya 
kufuatilia hatua za mwisho kabisa za zoezi la Uchaguzi Mkuu. Aidha, wananchi 
wanawezeshwa kuelewa maudhui ya kiapo cha rais kuhusu wajibu wake kwa 
katiba, kwa wananchi na kwa Jamuhuri ya Muungano wa Tanzania. Katika sehemu 
ya kwanza ya kiapo cha rais, rais mteule anaapa kuwa mwaminifu kwa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na kuitumikia kwa moyo wake wote. Pia, katika sehemu 
hiyo ya kwanza ya kiapo hicho, rais mteule anaapa kuihifadhi, kuilinda na kuitetea 
katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa mujibu wa sheria iliyowekwa. 
 
Sehemu ya pili ya kiapo cha rais inamtaka rais mteule kuapa kwamba atatenda kazi 
zake za urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa uaminifu na kutimiza 
wajibu wa kazi hizo kwa bidii na moyo mkunjufu. Halikadhalika, rais mteule 
anaapa kwamba atawatendea haki watu wote kwa mujibu wa sheria; na katika 
kutekeleza wajibu huo atazingatia mila na desturi za nchi ya Tanzania na kutimiza 
wajibu wake bila woga, upendeleo, huba wala chuki kwa raia yeyote. 
 
Katika sehemu ya tatu ya kiapo cha rais, rais mteule anaapa kwamba katika 
kutekeleza madaraka aliyopewa katika katiba ya Umoja wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, atawajibika kutetea na kudumisha Umoja wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania kwa mujibu wa katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  

https://www.google.com/search?q=uapisho+wa+magufuli%0b+2020&oq
https://www.google.com/search?q=uapisho+wa+magufuli%0b+2020&oq
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Katika uapisho wa urais wa mwaka 2020 makamu wa rais aliapa kwa lugha ya 
Kiswahili kama inavyowasilishwa katika Data Na. 11.  

11. Katibu Mkuu Kiongozi:  Kiapo cha Makamu wa RaisMheshimiwa 
Samia Suluhu Hassan 
Makamu wa Rais Mteule: Mimi Samia Suluhu Hassan, naapa kwamba 
nitakuwa mwaminifu kwa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na kuitumikia 
kwa moyo wangu wote; na kwamba nitaihifadhi, nitailinda na kuitetea katiba 
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa mujibu wa sheria iliyowekwa. 
Ewe Mwenyezi Mungu nisaidie. 
 

Mimi Samia Suluhu Hassan, naapa kwamba nitaitumikia vema na kwa moyo 
thabiti Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika kazi yangu ya Makamu wa 
Rais na kwa wakati wote nitamshauri kwa hekima na uaminifu Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania; na kwa vyovyote vile sitatoa siri ya 
Baraza la Mawaziri. 
 

Mimi Samia Suluhu Hassan, naapa kwamba katika kutekeleza madaraka 
niliyopewa kwa mujibu wa katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
nitatetea na kudumisha Umoja wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa 
mujibu wa katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. 
Ee Mwenyezi Mungu nisaidie. 
Chanzo: https://www.google.com/search?q=uapisho+wa+magufuli 
               +2020&oq 

  

Matumizi ya lugha ya Kiswahili yanawawezesha wananchi kuelewa maudhui 
yaliyomo kwenye kiapo cha makamu wa rais. Maudhui ya sehemu ya kwanza ya 
kiapo cha makamu wa rais hayatofautiani na maudhui ya sehemu ya kwanza ya 
kiapo cha rais kwa sababu wote wawili wanaapa kuwa waaminifu kwa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na kuitumikia kwa moyo wao wote. Pia, katika sehemu 
hiyo ya kwanza ya kiapo hicho, Makamu wa Rais mteule anaapa kuihifadhi, 
kuilinda na kuitetea katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa mujibu wa 
sheria iliyowekwa. 
 
Maudhui ya kiapo cha makamu wa rais yanatofautiana na yale ya kiapo cha rais 
kwenye baadhi ya vipengele katika sehemu ya pili. Sehemu ya pili ya kiapo cha 
makamu wa rais ina maudhui yanayoonesha kuwa mwapaji ataitumikia vema na 
kwa moyo thabiti Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika nafasi ya makamu wa 
rais. Aidha, makamu wa rais anaapa kwamba atawajibika kumshauri rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa hekima na uaminifu; na kwamba kwa 
namna yoyote hatatoa siri ya baraza la mawaziri. Maudhui ya sehemu ya tatu ya 
kiapo cha makamu wa rais yanaonesha kuwa muapaji anasema kwamba katika 
utekelezaji wa majukumu yake kama makamu wa rais ambayo ni kwa mujibu wa 
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, atatetea na kudumisha umoja wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Matumizi ya lugha ya Kiswahili katika 
uandikaji na utoaji wa viapo vya viongozi wa taasisi ya urais yanaufanya uapishaji 

https://www.google.com/search?q=uapisho+wa+magufuli%0b%20%20%20%20%20%20%20%20%20%20%20%20%20%20%20+2020&oq
https://www.google.com/search?q=uapisho+wa+magufuli%0b%20%20%20%20%20%20%20%20%20%20%20%20%20%20%20+2020&oq
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huo kuwa jumuishi zaidi kwa sababu kwa wananchi wengi, Kiswahili ni lugha yao 
kuu ya mawasiliano. 
 
5.8 Kiswahili katika Taarifa ya Uchaguzi 
Baada ya kukamilika kwa mchakato wa uchaguzi, kazi inayofuata ya Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi ni kuandaa taarifa ya uchaguzi na kuiwasilisha kwa Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania anayekuwapo madarakani wakati huo baada ya 
uchaguzi na kiapo. Taarifa inayoandaliwa na tume hiyo ya uchaguzi inaelezea 
namna mchakato wa uchaguzi ulivyoendeshwa na tathmini yake. Matini katika Data 
Na. 12 inawasilisha mfano mmojawapo wa sehemu ya taarifa kuhusu mwenendo wa 
uendeshaji wa Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020. 
 

12. Tume baada ya kuandaa makisio ya bajeti ya Uchaguzi Mkuu kulingana na 
mahitaji, ilitengewa jumla ya Shilingi za Tanzania 331,858,287,981.00 kwa 
ajili ya uendeshaji wa shughuli za Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020. Wakati   
wa shughuli za Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020. Wakati wa utekelezaji wa 
majukumu yake, Tume iliomba na kupatiwa Shilingi za Tanzania 
268,493,380,671.00. Kati ya fedha zilizopokelewa, Tume ilitumia Shilingi za 
Tanzania 262,493,380,671.00 hadi kukamilika kwa zoezi la Uchaguzi Mkuu. 
Shilingi za Tanzania 6,000,000,000.00 zilibaki na kurejeshwa kwenye Mfuko 
Mkuu wa Hazina. Gharama za uendeshaji wa uchaguzi zilipungua kutokana na 
sababu mbalimbali ikiwemo matumizi ya Mfumo wa Manunuzi wa 
Kieletroniki - TANePS ambao ulisaidia kuongeza uwazi na ushindani 
uliopelekea kushuka kwa bei za ununuzi wa vifaa. 
 

Matini hii inaelezea mwenendo wa Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020 kwa lugha ya 
Kiswahili ambayo inawawezesha wadau wengi wa uchaguzi kuelewa maudhui 
yake. Sehemu hii ya matini inaeleza kuhusu bajeti ya uchaguzi iliyotengenezwa na 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi, pesa zilizotengwa kwa ajili ya bajeti ya uchaguzi na 
jumla ya fedha iliyotumika kugharimia shughuli za uchaguzi. Kadhalika, matini 
inawasilisha taarifa kuhusu fedha iliyobaki na kurudishwa kwenye hazina ya 
serikali baada ya shughuli zote za uchaguzi kukamilika. 
 
6.0 Hitimisho 
Utawala wa kidemokrasia unaitaka kila jamii siasa iwe na sifa ya kuwepo kwa 
ushiriki wa umma katika shughuli za kisiasa. Kipengele kimojawapo muhimu cha 
ushiriki wa kisiasa ni uchaguzi. Uchaguzi ni zoezi linalofanywa na raia wanaostahili 
kupiga kura kuwachagua wawakilishi wao kwenye ngazi mbalimbali za uongozi 
katika nchi. Kwa mujibu wa Niyibizi (2011), chaguzi za kisiasa ni barabara muhimu 
ya kuelekea kwenye demokrasia ya kweli. Ingawa inaweza kuwa vigumu 
kukubaliana na anachomaanisha kuhusu demokrasia ya kweli, lazima tukubali 
kuwa, ni kweli kuwa chaguzi zina mchango mkubwa katika ujenzi wa demokrasia 
jumuishi. Hii ni kwa sababu katika nchi kama Tanzania, chaguzi ndizo zinazounda 
taasisi za kidemokrasia kama vile bunge, mabaraza ya madiwani na urais. Ushiriki 
wa wananchi katika siasa nchini Tanzania unaweza kuwa mkubwa, jumuishi na 
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fanisi zaidi kama matumizi ya lugha ya Kiswahili yanaendelea kuimarishwa kimkakati 
kwa sababu ndiyo nyenzo muhimu ya kuendesha uchaguzi. Niyibizi (keshatajwa), 
akizungumzia kazi ya kutunga sheria na kanuni za uchaguzi katika nchi ya Rwanda, 
anaonesha kuwa moja kati ya kanuni zilizowekwa kwa makubaliano ya vyama shiriki 
katika uchaguzi wa serikali za mitaa ni kuendeshwa kwa njia ambayo iko wazi kwa 
wananchi wa kawaida. Matumizi ya lugha inayofahamika na wengi ni njia mojawapo 
ya kufanya uendeshaji wa uchaguzi kuwa wa wazi na jumuishi.  
 
Makala haya yamefafanua matumizi ya lugha ya Kiswahili katika michakato ya chaguzi 
za kisiasa kama njia mojawapo ya kuufanya ujenzi na uendelezaji wa demokrasia kuwa 
jumuishi zaidi katika mazingira ya kisiasa ya Tanzania ambamo Kiswahili ni lugha ya 
taifa. Matokeo ya utafiti huu yameonesha kwamba katika zoezi la uchaguzi nchini 
Tanzania, hususani Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, shughuli nyingi zinaendeshwa 
kwa kutumia lugha ya Kiswahili. Shughuli hizo zinajumuisha vipengele vikuu 
vifuatavyo vya uchaguzi: uandikaji wa matini tumizi za uchaguzi (daftari la wapiga 
kura, fomu za kupigia kura na kanuni za uchaguzi), utoaji wa elimu kwa wapiga kura, 
utoaji wa hotuba za uchaguzi kutoka kwa wagombea na maafisa wa Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi, ilani za uchaguzi za vyama mbalimbali vya siasa, utangazaji wa matokeo ya 
uchaguzi, kuapishwa kwa viongozi wateule, uandikaji wa ripoti ya uchaguzi pamoja na 
tathmini ya mwenendo wa uchaguzi.  
 
Pamoja na matumizi makubwa ya lugha ya Kiswahili katika michakato mingi ya 
uchaguzi, data za utafiti huu zimebaini kuwa bado kuna haja ya kuimarisha matumizi 
ya lugha hii ya taifa kwenye uandikaji wa kanuni na sheria za uchaguzi. Kwa hiyo, 
makala haya yanapendekeza kwamba kanuni na sheria za uchaguzi zitafsiriwe kwa 
lugha ya Kiswahili kama inavyopendekezwa pia kwenye taarifa ya uchaguzi ya 
TEMCO kuhusu Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020. Halikadhalika, kwenye andiko la 
Taarifa ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka 2020, iliyotolewa na Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi kuna sura mbili zenye mapendekezo ya kutumia lugha ya Kiswahili katika 
kutafsiri sheria za uchaguzi (Tume ya Taifa ya Uchaguzi, 2021). Katika sura ya nane 
kuhusu ushirikishwaji wa wadau wa uchaguzi, pendekezo la kwanza la wadau hao 
linasema sheria za uchaguzi zitafsiriwe kwa lugha ya Kiswahili. Aidha, katika sura ya 
kumi na mbili kuhusu hitimisho na mapendekezo katika andiko la tathmini ya uchaguzi 
iliyofanywa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi, pendekezo la kumi na mbili linasema kuwa 
sheria za uchaguzi zitafsiriwe kwa lugha ya Kiswahili. Uandikaji wa kanuni na sheria 
za uchaguzi kwa lugha ya Kiswahili utaongeza viwango vya ujumuishaji wa wadau wa 
uchaguzi kwa kurahisisha uelewa wa kanuni na sheria husika na kushiriki kwa ufanisi 
stahiki kwenye michakato ya chaguzi za kisiasa. 
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