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Ikisiri 
 

Makala haya yanabainisha baadhi ya matukio ya mchakato wa kujiua 
yanayosawiriwa katika riwaya ya Rosa Mistika (1971). Lengo la kubainisha 
matukio hayo ni kuonesha kwamba kujiua si suala linalotokea ghafla, bali ni 
mchakato ambao huweza kuchukua muda mrefu kabla ya kitendo chenyewe 
kufanyika. Kulingana na Shirika la Afya Duniani (WHO, 2018) na gazeti la 
Habari Leo la Septemba 11 (2019), kujiua ni janga linalotokea kila siku duniani 
kote na linawaathiri watu wa mataifa, tamaduni, jinsi, dini, na matabaka yote. 
Data za uchunguzi huu zilipatikana kwa njia ya usomaji na uchambuzi makini 
wa riwaya ya Rosa Mistika. Kuteuliwa kwa riwaya hii kulitokana na taarifa za 
awali alizokuwa nazo mwandishi wa makala haya zinazohusu kujiua kwa 
mhusika mkuu, Rosa. Kwa msingi huo, riwaya hii iliteuliwa kama kiwakilishi 
cha riwaya nyingine zenye matukio ya kujiua kwa wahusika wake ili kubaini 
mchakato wa kujiua kwao. Uchambuzi wa data uliongozwa na Nadharia ya 
Udhanaishi. Imebainika kuwa katika hali ya kawaida, kujiua huchukuliwa kama 
kitendo cha ghafla masikioni mwa watu. Hata hivyo, makala haya 
yamethibitisha kuwa kitendo hicho huwa hakimtokei mhusika kwa ghafla, bali 
ni mchakato ambao huambatana na matukio, mitanziko, na miktadha 
mbalimbali ya kimaisha. Hali hii inatokana na ukweli kwamba maisha ya 
binadamu ni sawa na kitendawili kigumu ambacho jibu lake si rahisi kulipata. 
Hivyo, kutokana na hilo, siku zote binadamu huyo huwa katika mchakato wa 
kutaka kutatua kitendawili hicho kwa sababu maisha kwake ni fumbo. 
 

1.0 Utangulizi 
 

Kujiua ni kitendo cha mtu kuiangamiza roho kwa kupoteza uhai wake, yaani kufa. 
BAKIZA (2010) linaeleza kuwa dhana hii ya ‘kujiua’ inatokana na kitenzi ‘ua’ 
chenye maana ya kutoa roho ya mja au kufisha. Tafiti mbalimbali zinabainisha 
kuwa kujiua ni janga kubwa na linaendelea kukua duniani kote siku hadi siku. 
Aidha, tafiti hizo zinafafanua zaidi kwamba janga hilo lisipofanyiwa kazi kwa kina, 
litaendelea kuziathiri jamii nyingi duniani kote, ikiwa ni pamoja na kupoteza 
nguvu-kazi katika jamii zetu. Kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani (WHO, 
2018), watu laki nane (800,000) hadi milioni moja (1,000,000) kila mwaka hujiua 
duniani kote, huku wengine wengi wakifanya majaribio ya kujiua. Shirika hilo 
linaitaja nchi ya Sri Lanka kuwa kinara  kwa  watu  wake  kujiua  ikiwa  na  asilimia 
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35.3, ikifuatiwa na Lithuania yenye asilimia 32.7, na Guyana asilimia 29. Kwa 
upande wa Afrika nchi inayoongoza ni Angola yenye asilimia 20.5, ikifuatiwa na 
Afrika ya Kati asilimia 17.5, na Eswatin (zamani ilikuwa inaitwa Swaziland) yenye 
asilimia 14.7. Katika Afrika Mashariki, Rwanda inaongoza kwa kuwa na asilimia 
8.5, ikifuatiwa na Burundi asilimia 8, Uganda asilimia 7.2, na Tanzania asilimia 7. 
Aidha, ripoti hiyo inabainisha kuwa kitendo hiki cha watu kujiua kinajitokeza 
katika marika yote, ingawa kundi linaloongoza ni la vijana wenye umri kati ya 
miaka kumi na mitano na ishirini na tisa (15 - 29).  
 
Kwa upande mwingine, tafiti mbalimbali zinabainisha kuwa kujiua ni tatizo la 
kisaikolojia linalohusishwa na michakato kadhaa ya kiafya ambayo hushambulia 
mfumo wa akili (Freud, 1900; Ndosi na wenzake, 2004; Glucksman na Kramer, 
2017). Hata hivyo, tafiti hizo zimelishughulikia tatizo hilo kwa kubainisha sababu 
za kujiua kama tukio pweke na la kawaida tu na siyo kama tukio linalohusisha 
michakato mingi ndani yake. Vilevile, tafiti hizo hazijahusisha uwanja wa fasihi 
kama nyenzo mojawapo ya kuyasawiri matukio yanayojitokeza katika jamii, na 
hivyo, uwanja huo kuonekana kama hauna mchango wa kuyashughulikia baadhi ya 
mambo yanayojitokeza katika maisha ya kila siku. Hivyo, makala haya 
yamelishughulikia tatizo la kujiua kama mchakato kwa mtazamo wa kifasihi. 
Kujiegemeza katika fasihi kunatokana na ukweli kwamba dhima ya jumla ya fasihi 
ni kusawiri kisanaa hali ya mwanadamu, mazingira yake, uhusiano wake na 
mazingira hayo, uhusiano wake wa kijamii, hisia na mawazo yake, kwa lengo la 
kuonesha hali ilivyo, kuelewesha, na hata kuleta mabadiliko (Mulokozi, 2017).  
 
Ufafanuzi huu unalenga kutoa dira kuwa dhima ya fasihi inatakiwa kusawiriwa kwa 
kigezo cha jamii mahususi kwa sababu fasihi ni zao la jamii, hubeba mambo yote 
yajitokezayo ndani yake na kamwe haiwezi kujitenga nayo. Aidha, mtunzi huumba 
kazi yake ya kifasihi kwa kuzingatia mambo yanayoihusu jamii kwa kuwa fasihi 
haiwezi kukwepa kaida za jamii husika. Hivyo ndivyo alivyofanya Euphrase 
Kezilahabi katika riwaya ya Rosa Mistika (1971) kwa kumuumba mhusika mkuu 
anayejiua. Kwa hiyo, kitendo cha mwandishi kumuumba mhusika anayejiua, 
kilimsukuma mwandishi wa makala haya kutaka kujua nini humtokea mhusika 
kabla ya kujiua kwake na kama kujiua huko humtokea ghafla au la. Pia, alilazimika 
kuandika makala haya ili kubaini mitazamo ya mhusika anayejiua kuhusu dhana ya 
maisha kwa ujumla. Kwa mantiki hiyo, makala haya yamechunguza matukio ya 
mchakato wa kujiua katika riwaya ya Rosa Mistika.  
 
2.0 Kiunzi cha Nadharia 
Utafiti wa makala haya uliongozwa na Nadharia ya Udhanaishi. Misingi ya 
nadharia hii ndiyo iliyomwongoza mtafiti katika mchakato wote wa ukusanyaji wa 
data, uchambuzi na uwasilishaji wake. Udhanaishi ni harakati au hali ya kukata 
tamaa inayoendana na kuyaona maisha kuwa ni kitu kisichokuwa na maana. 
Hufungamana na kukata tamaa, ulevi, na hata kujiua. Camus (1984) anauelezea 



Matukio ya Mchakato wa Kujiua katika Riwaya ya Rosa Mistika  147 

 
MULIKA | Na. 41(2) | 145-161 | DESEMBA 2022 

udhanaishi kuwa ni falsafa inayoshughulikia masuala mbalimbali kuhusu maisha. 
Anaugawa katika mitazamo miwili: mosi, maisha kama ombwe, yaani si kitu, na 
kwamba maisha hayana faida yoyote; na pili, kujiua kama suluhisho la matatizo 
anayopitia au anayokabiliana nayo binadamu duniani kwa kuamini kwamba hakuna 
maisha baada ya kifo. Wamitila (2003) anauelezea udhanaishi kuwa ni maono au 
mtazamo unaohusiana na hali na maisha ya binadamu, nafasi na majukumu yake 
ulimwenguni na uhusiano wake na Mungu. Nao Wafula na Njogu (2007) 
wanauelezea udhanaishi kuwa ni falsafa inayotokana na ‘utamaushi’, yaani 
kutokuwa na furaha, na kukosa tumaini katika maisha kulingana na namna yalivyo.  
Wamitila (2003) anaeleza kwamba falsafa ya udhanaishi inatokana na mawazo ya 
Soren Kierkegaard, mwanatheolojia kutoka Denmark. Anafafanua zaidi kuwa 
katika vitabu vyake vya Fear and Trembling (1843), The Concept of Dread (1844), 
na Sickness unto Death (1849), Kierkegaard anashikilia kwamba mtu ni kikaragosi 
cha nguvu zilizomuumba na za kijamii. Kwa ujumla, wadhanaishi huyaona maisha 
ya mtu kuwa ni ya kitanzia na hayana maana, kwa kuwa mwisho wa mwanadamu ni 
kifo. 
 
Uchunguzi wa makala haya umejiegemeza zaidi katika mihimili miwili ya nadharia 
hii. Mihimili hiyo ni, mosi, kutafuta uhuru binafsi, uwezo wa mtu wa kujifikiria na 
kujiamulia mambo yake, pamoja na wajibu wake katika ulimwengu; na pili, 
kukengeuka kwa misingi ya jamii husika, kukata tamaa na mauti, kukumbwa na 
fadhaa, mashaka, pekecho, na uchovu. Mihimili hii imetusaidia kujadili matukio ya 
mchakato wa kujiua yanayosawiriwa katika riwaya ya Rosa Mistika. Matukio hayo 
yamejadiliwa kwa mwegamo wa kifasihi kwa sababu, fasihi huusawiri ulimwengu 
kulingana na jadi pamoja na hali ya maendeleo ya jamii, na hivyo, kuzifanya kazi za 
fasihi kufungamana na miktadha iliyozizaa (Fuluge, 2021). Pia, mtunzi huumba 
kazi yake ya kifasihi kwa kuzingatia mambo yanayoihusu jamii kwa kuwa fasihi 
haiwezi kukwepa kaida za jamii husika. Ufafanuzi huu unayakinisha hoja kuwa, 
fasihi ni zao la jamii. Kwa hiyo, matukio ya mchakato wa kujiua yaliyojadiliwa 
katika makala haya ni yale yaliyosawiriwa na mwandishi katika riwaya ya Rosa 
Mistika na yanamhusu mhusika mkuu, Rosa Mistika. Matukio hayo yametuwezesha 
kupata picha halisi ya tatizo la kujiua na kubaini kuwa tatizo hilo huwa halimtokei 
mtu ghafla, bali ni mchakato ambao huambatana na matukio kadhaa kabla ya 
mhusika kuchukua uamuzi huo. 
 
3.0 Methodolojia  
Makala haya yalitumia mkabala wa kitaamuli katika ukusanyaji, uchanganuzi, 
pamoja na utoaji wa matokeo ya data. Mkabala wa kitaamuli ni ule ambao data zake 
hazielezwi na kufafanuliwa kwa kutumia takwimu bali maneno hutumika 
kuwasilisha na kujadili data za utafiti (Enon, 1998; Merriam na Tisdell, 2016). 
Ponera (2016) anafafanua zaidi kwa kusema: 
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Utaamuli ni aina mojawapo ya mikabala ya kufanyia utafiti, ambao 
hutumia zaidi tafakuri katika kuhusisha taarifa mbalimbali za 
kitafiti. Kisha kutoa ufafanuzi kwa kuzingatia misingi ya nadharia 
husika, pamoja na ithibati bayana, zipatikanazo ama maskanini 
(uwandani) au katika matini (uk. 116). 
 

Mkabala huu, basi, ulifaa kutumika katika makala haya kwa sababu data 
zilizopatikana maktabani zilihakikiwa, kuchanganuliwa, na kufafanuliwa kwa njia 
ya maelezo. Kimsingi, lengo la utafiti wa makala haya halikuhitaji data ama 
takwimu za kimahesabu. 
 
Data zilikusanywa kwa kutumia mbinu ya usomaji na uchambuzi makini wa matini 
teule. Mtafiti aliisoma na kuichambua kwa makini riwaya ya Rosa Mistika. Alifanya 
hivyo ili kupata data msingi, yaani data halisi zilizokusanywa kwa mara ya kwanza na 
ambazo zilihitajika kulingana na lengo la utafiti wa makala haya. Katika hatua hiyo, 
aliweza kubainisha data za matukio ya mchakato wa kujiua yanayosawiriwa katika 
riwaya hiyo. Kwa msingi huo, data zilizopatikana kutokana na usomaji na uchambuzi 
makini wa matini zilikuwa mahususi katika kupima lengo hilo.  
 
4.0 Matukio ya Mchakato wa Kujiua katika Riwaya ya Rosa Mistika  
Kiini cha riwaya hii ni suala la malezi lililosababisha tukio la kujiua kwa mhusika 
mkuu, Rosa Mistika. Makala yanabainisha kwamba msichana huyu kabla ya 
kuchukua uamuzi wa kujiua, anapitia misukosuko, mateso, mahangaiko, na matukio 
mengi katika maisha yake. Matatizo hayo yanasababishwa na kukosekana kwa 
mapenzi ya dhati kutoka kwa baba yake, Zakaria, pamoja na watu wengine, aki-
wamo mchumba wake, Charles Lusato. Makala yamebainisha kwamba ijapokuwa 
Rosa Mistika anaacha ujumbe kwamba kujiua kwake kunatokana na tukio la 
kuachwa kimapenzi na mchumba wake Charles, ukweli ni kwamba tukio hili 
halikumtokea ghafla, bali ni kilele tu cha matukio kadhaa aliyoyapitia katika maisha 
yake. Uthibitisho wa hoja hii ni kwamba mwishoni mwa riwaya, Rosa Mistika 
akiwa mbele ya Mungu, anatakiwa kujibu mashtaka kutokana na kujiua huko; 
ambapo, badala ya kumtaja Charles kuwa ndiye chanzo cha kufanya hivyo, 
anaelekeza lawama zake kwa Zakaria. Mashtaka yenyewe ni haya yafuatayo: 

Mungu:  Rosa kwa nini umejiua? 
                        Rosa:      Ee Mungu wangu. Haya yote yametokea kwa sababu ya     
                                      baba yangu. 

Mungu:  Rosa, ninakuuliza tena, kwa nini umejiua? 
Rosa:      Ee Mungu wangu. Haya yote yametokea kwa   

             sababu ya baba yangu. 
Mungu:  Zakaria una usemi gani kujitetea? 
Zakaria: Ee Mungu wangu. Haya yote yametokea kwa       
               sababu ya ubaya na udhaifu wake mwenyewe. 
Mungu:  Rosa. Una ushahidi? 
Rosa:      Ndiyo, Bwana. Ulimwengu mzima. 
Mungu:  Na Zakaria? 
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Zakaria: Ulimwengu mzima, Bwana Mungu wangu  

               (uk. 98).   
 

Katika dondoo hili, Mungu anamuuliza Rosa swali la msingi: “Rosa, kwa nini 
umejiua?” Katika kujitetea kwake Rosa anasema: “Ee Mungu wangu. Haya yote ya-
metokea kwa sababu ya baba yangu.” Hapa anatudokeza kwamba kilichosababisha 
kujiua kwake siyo tukio la kuachwa na Charles peke yake, bali kuna matukio 
mengine. Kwa msingi huo, jibu hili linatupa msukumo zaidi wa kuona kwamba 
kumbe kujiua ni mchakato unaofungamana na matukio mengi ndani yake. Hivyo, 
matukio ya mchakato wa kujiua kwa Rosa Mistika katika riwaya hii ni: kupigwa na 
baba yake, kuwachongea wasichana wenzake, kuota ndoto, kusimamishwa shule, 
kufumaniwa, na kufukuzwa chuo. Matukio mengine ni kutoa mimba, kujitenga na 
kutengwa na jamii yake, na kuachwa na mchumba wake. Matukio haya 
yamejadiliwa kama ifuatavyo: 
 
4.1 Kupigwa na Baba yake 
Hili ni tukio la kwanza kabisa linalounda mchakato wa kujiua kwa Rosa Mistika. 
Tunaelezwa kwamba akiwa mwanafunzi wa darasa la sita, alipata kipigo kikali 
kutoka kwa baba yake mara tu baada ya kugundulika kwamba amepokea barua ya 
mapenzi kutoka kwa Charles Lusato. Mwandishi anaeleza kuwa baada ya Zakaria 
kubaini suala hili, alichafuka na kumwita:  
 

Rosa alikuja hali shuka ikiteremka chini. Kabla hajasema lolote 
alipigwa na kuanguka chini. Alijaribu kuamka na kukimbia lakini 
shuka ilimtegatega na kumwangusha chini tena. Alikuwa sasa 
mikononi mwa baba yake. “Lete hiyo barua iko wapi? Pamoja na 
shilingi ulizopewa. Unafikiri sisi hapa maskini?” Rosa alipigwa 
tena na tena, makofi yalikwenda mfululizo hata damu ikamtoka 
puani na mdomoni. Alilia, “baba nihurumie, sitarudia tena, 
nimekoma” (uk. 6). 
 

Tunachokibaini katika dondoo hili ni kwamba Rosa hakupewa nafasi ya kujitetea na 
kueleza ukweli wa jambo hilo, badala yake alishushiwa kipigo kizito na kuachwa 
akiwa nusu uchi. Kulingana na makala haya, tukio hili lilimjengea woga na chuki 
dhidi ya baba yake kutokana na vitisho vyake, kumbana sana, na kumnyima uhuru 
kwa kumchunga sana. Pia, linasababisha awachukie na kuwakasirikia wavulana, na 
kukataa kuwa karibu nao. Aidha, linamfanya ajihisi kuwa hapendwi na hana 
usalama wowote, kwani kipigo hicho kinatia pengo kubwa katika ujenzi wa maisha 
yake.   
Mwandishi anathibitisha jambo hili anapoeleza kwamba kutokana na kubanwa na 
Zakaria, Rosa alishindwa kujitetea na kujiokoa, hivyo, alilazimika kuonesha barua 
na pesa alizopewa na Charles. Tunasimuliwa: 
 

Rosa, akiwa na haya nyingi, alichukua mfuko wake wa madaftari, 
na katika daftari la Jiografia alitoa barua hiyo pamoja na shilingi 
tano. Alimpa baba shilingi hizo; lakini ile barua aliikunjakunja na 
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kuitupia mdomoni. Alijaribu kuitafuna lakini babake alimkaba koo. 
Rosa hakuitema. Zakaria alikaza mkono. Macho ya Rosa yalianza 
kuwa mekundu, ulimi ulimtoka na barua ilianguka chini… “Sema 
nani amekupa barua hii!”  “Charles,” Rosa alitamka kwa shida (uk. 
7). 
 

Tukio hili la kikatili linalofanywa na baba dhidi ya mtoto wake, linamkuta Rosa 
akiwa katika hatua za balehe na asiye na uelewa wa kutosha kuhusu ulimwengu 
mpya wa mapenzi. Pia, linamtokea huku akikabiliwa na mabadiliko kadhaa ya 
kimwili na kiakili. Kutokana na hilo, makala yamebainisha kuwa kwa wakati huu, 
Rosa alihitaji kupewa mwanga na miongozo mbalimbali inayohusiana na maisha 
yake, na namna ya kuzikabili changamoto zilizoko mbele yake, na siyo kupata 
kichapo hicho cha kikatili. Matokeo yake, malezi haya ya vitisho, ukali na ukatili 
wa Zakaria, yanamfanya awachukie wanaume na kujitenga nao kabisa. Hata hivyo, 
anashindwa kuelewa kwamba kuwachukia wanaume siyo suluhisho la maisha yake, 
bali ni mtihani mgumu anaokabiliana nao ili kuwaelewa. Mwandishi anaeleza: 
 

Hivi ndivyo Rosa alivyolelewa; hivyo ndivyo alivyotunzwa; hivyo 
ndivyo alivyochungwa na baba yake. Tangu siku hiyo alikoma 
kutembea na mvulana yeyote. … kwa hiyo, kutokana na malezi ya 
namna hii, Rosa alianza kuwaangalia wavulana kama watu 
wasiopaswa kuandamana nao, au hata kuzungumza nao (uk. 9). 
 

Dondoo hili linaonesha kuwa malezi ya kunyimwa uhuru, ya ukali, vitisho, na 
ukatili wa Zakaria dhidi ya binti yake, ndiyo yaliyojenga chuki na uhasama baina 
yao. Ni kweli kwamba katika jamii kuna miiko na maadili mbalimbali 
yanayotakiwa kufuatwa na kuzingatiwa. Hata hivyo, kutokana na kufungwa na 
sheria, taratibu na miiko hiyo, watu hulazimika kukengeuka misingi hiyo na 
kutafuta uhuru katika kujiamulia mambo yao. Mambo haya ndiyo yanayozingatiwa 
katika Nadharia ya Udhanaishi. Hii ni kwa sababu mtu hutafuta uhuru binafsi na 
uwezo wa kujifikiria na kujiamulia mambo yake mwenyewe. 
 
Makala haya yamebainisha kwamba malezi ya ukali, ukatili na vitisho kwa mtoto 
hayafai, kwa sababu humjengea nidhamu ya woga na husababisha akengeuke 
misingi ya malezi aliyopewa kwa kujitafutia uhuru binafsi. Kinachotakiwa kutoka 
kwa mzazi ni kumwonya, kumwelekeza, na kumfunza mtoto namna ya kuishi na 
kukabiliana na changamoto mbalimbali za kimaisha. Imebainika kwamba kutokana 
na Rosa kukosa mwongozo imara wa namna ya kuwafahamu wanaume na 
kukabiliana na changamoto zitokanazo nao, alipotambua kwamba kuna uzuri ndani 
yao, alizidisha chuki kwa baba yake. Hata uhusiano wake na baba yake ulibadilika 
baada ya kutambua ukweli kwamba chanzo cha matatizo yake ni malezi kutoka kwa 
baba yake. Uhusiano wao uligeuka na kuwa uadui, huku akipinga waziwazi mfumo 
wa malezi ya baba yake. Hali hii inajidhihirisha kupitia majibizano makali baina 
yake na Zakaria anaposema kwamba: “Rosa, tangu leo wewe si mwanangu”, 
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ambapo Rosa naye anamjibu baba yake kwamba: “Tangu leo, wewe si baba yangu.” 
(uk. 58).  
Kimsingi, tukio la kupigwa na baba yake lilisababisha Rosa autafute uhuru wake 
ambao ulikuwa chanzo cha mchakato wa kujiua kwake kutokana na kuutumia 
vibaya. Rosa mwenyewe analithibitisha hili anaposema: 
 

“Sasa ninakufa: ninakufa sasa. Maisha yangu yalikuwa magumu. 
Sasa nimeona wazi kwamba malezi yangu ndiyo yalikuwa chanzo 
cha taabu. Malezi. Siyo malezi ya mama, lakini malezi ya baba 
yangu. Kweli baba alinichunga. Nilichungwa kama msichana wa 
jela. Nilipopata uhuru, nilishindwa kuutumia…” (kur. 91 – 92). 
 

Ni wazi kwamba Rosa anamlalamikia Zakaria, baba yake, na siyo mama yake 
kutokana na suala la malezi aliyopewa. Makala yanabainisha kuwa mchakato wa 
kujiua kwake unatokana na ukatili wa baba yake kwa kumlea kama mfungwa. 
Matokeo yake, kama inavyoelezwa katika Nadharia ya Udhanaishi, Rosa anaamua 
kujitafutia uhuru binafsi. Hata hivyo, uhuru huo unamwingiza katika mateso kiasi 
cha kuyaona maisha kama kitu kisichokuwa na thamani kwake. Hatimaye, 
anajilaumu kwa kuutumia uhuru huo vibaya na kuyachukia malezi mabaya 
aliyopata kutoka kwa baba yake. 
 
4.2 Kuwachongea Wasichana Wenzake 
Makala haya yamebainisha kwamba tukio hili ni kiini cha mabadiliko ya tabia ya 
Rosa na ndilo linalomwingiza zaidi katika mchakato wa kujiua kwake. Mabadiliko 
hayo yanaanza baada ya kuwataja wanafunzi wenzake wa shule ya sekondari ya 
Rosary waliotoroka usiku na kwenda kulala mjini. Matokeo yake, wasichana hao 
wanapewa adhabu ya kusomba mchanga.Wanapobaini kuwa Rosa ndiye 
aliyewachongea kwa mkuu wao wa shule, wanaamua kumchania madaftari na 
kumchomea mashuka yake yote (uk. 28). Pia, wanamwandikia ujumbe wa vitisho 
na kuuweka kwenye dawati lake. Kwa ujumla, kitendo hicho kinasababisha Rosa 
azidi kuchukiwa na wasichana wenzake. Hali hiyo inamfanya aishi maisha ya 
upweke na kukosa amani na furaha (uk. 29). 
 
Imebainika kuwa kitendo cha Rosa kutengwa na wenzake kilimpa wakati mgumu 
pale shuleni na kilimkondesha sana. Ifahamike kwamba Rosa aliingia na kuanza 
masomo katika shule hiyo akiwa na tabia nzuri iliyojengwa kutokana na malezi 
makali na ya ufungwa aliyoyapata kwa baba yake. Katika malezi hayo, alijifunza 
kwamba mtu akifanya mambo mabaya huadhibiwa, na akifanya mazuri ikiwa ni 
pamoja na kusema ukweli, hupongezwa. Hata hivyo, alishangaa kuona kwamba 
baada ya kusema ukweli kuhusu wasichana waliotoroka kwenda kucheza disko, 
uongozi wa shule haukumpongeza kama alivyotarajia. Kitendo hicho kilimkatisha 
tamaa, hivyo, aliamua kukengeuka misingi ya malezi aliyojengewa na baba yake. 
Matokeo yake aliamua kujiingiza katika vitendo viovu kama walivyokuwa 
wanafanya wasichana wenzake. 
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Aidha, matokeo yanaonesha kuwa mabadiliko ya tabia yake yalizidi kuchochewa na 
maneno ya vijana wawili wa shule ya sekondari ya Bwiru. Rosa mwenyewe 
aliwasikia wakimzungumzia na kudai kwamba inawezekana yeye ni kilema 
kutokana na ukimya wake na kushindwa kujihusisha na masuala ya wavulana. 
Imebainika kwamba maneno hayo yalimletea Rosa maumivu makali, yalimkata 
maini, na kumsumbua sana moyoni mwake. Hivyo, mambo hayo yakawa kichocheo 
cha kuanza kujihoji kutokana na malezi aliyopewa na baba yake. Mwandishi 
anaendelea kueleza: “Hata alipokuwa kitandani, maneno haya yaliendelea 
kuzunguka kichwani mwake. Alikata shauri kwenda kucheza dansi” (uk. 30). 
Makala yanabainisha kwamba baada ya kuanza maisha ya kwenda kucheza dansi, 
alianza kupata hisia tofauti, hasa baada ya kucheza na Deogratias. Kitendo hicho 
kilisababisha mgongano wa mawazo yaliyomfanya ajiulize maswali haya: “Kama 
nikifanya urafiki na wavulana baba yangu atafahamu? Yeye yuko Ukerewe, mimi 
niko Usukuma, baba anakaa akinichunga anafikiri yeye atanioa?” (uk. 32). 
 
Dondoo hili linaonesha kwamba, ijapokuwa Rosa alitoka kwenye malezi ya baba 
yake akiwa na tabia nzuri, tabia hiyo ilianza kubadilika alipokumbana na mazingira 
ya sekondari, ambayo ni tofauti na yale ya nyumbani kwao. Makala haya 
yanaonesha kuwa kumbe tabia hiyo ilikuwa ya woga uliotokana na kufungwa na 
sheria kandamizi za baba yake, zilizomnyima uhuru wa kufanya mambo yake kama 
kiumbe razini. Kipacha (2019) anaeleza: 
 

Rosa anaamua kubadilika kitabia baada ya wanafunzi wenzake 
kumtusi na kumwita kilema kwa kukataa vishawishi vya kujiingiza 
katika tabia ya ufuska. Hata hivyo, anapoamua kuendana na tabia 
za wanajamii waliomzunguka, anatumbukia katika mtego wa 
kushutumiwa kwa tabia yake ya ufuska na ulevi kupindukia. Rosa 
anapitia kipindi cha utambuzi kuwa, mifumo ya uthamani ya 
kitamaduni na kimaadili inayomzunguka haina mantiki wala 
haimsaidii; na yote ni ya kidanganyifu. Hivyo, anaamua kuitupilia 
mbali na kuchukua mkondo wake kwa kukata minyororo 
iliyokuwa ikimfunga kama msichana, mwanamke na mwanajamii 
(kur. 423 - 424). 
 

Maelezo hayo yanaonesha kwamba Rosa anaamua kukata tamaa baada ya kubaini 
kwamba kitendo cha yeye kuwa na tabia nzuri ndicho kinachosababisha wenzake 
wamchukie na kujitenga naye. Hatimaye, anabaini kwamba kuwa na tabia nzuri 
hakumsaidii lolote, bali kunamwangamiza. Hivyo, kama inavyoelezwa katika 
Nadharia ya Udhanaishi, anafikia maamuzi ya kukata tamaa kwa sababu alipofanya 
aliyoyataka baba yake hakupata faida, na alipofanya kinachotakiwa na mfumo wa 
shule yake, bado hakupata faida. Mabadiliko hayo ndiyo yanayomwingiza katika 
mchakato wa kujiua kwake kutokana na kubadilika kitabia na kukiuka malezi 
aliyopewa na wazazi wake. 
 



Matukio ya Mchakato wa Kujiua katika Riwaya ya Rosa Mistika  153 

 
MULIKA | Na. 41(2) | 145-161 | DESEMBA 2022 

4.3 Kuota Ndoto 
Kwa mujibu wa BAKITA (2017), ndoto ni mfuatano wa picha, mawazo, hisia au 
mihemko ya muda mfupi inayoambatana na kuzungukazunguka kwa macho, 
ambako hutokea bila hiari kwenye akili za mtu aliye usingizini. Maelezo haya 
yanamaanisha kwamba suala lolote la kiakili linalotokea mtu akiwa usingizini 
linatazamwa kama ndoto. Katika riwaya ya Rosa Mistika, Rosa anaota ndoto mbili 
zinazoonesha mabadiliko yake ya kimwili na mwanzo wa kuingia kwake katika 
uhusiano wa kimapenzi. Ndoto ya kwanza, inaonesha taswira ya maisha yake baada 
ya kuasi sheria ya malezi aliyopewa na baba yake. Ndoto ya pili, inamwonesha 
akiwa na kijana mrefu, mwembamba na mwenye ndevu nyingi, huku akimtazama 
kwa huruma. Kimsingi, mambo anayoota katika ndoto hiyo ya pili, hatimaye, 
yanamtokea baadaye kama inavyosawiriwa katika uk. 75. Sehemu hiyo 
inamwonesha Rosa akiwa chumbani kwake akikabidhiwa barua na Charles ya 
kumwomba uchumba. Mwandishi anasimulia: 
 

Baada ya muda usingizi ulimchukua. Alimwona baba yake 
akitembea barabarani na mbwa. Mbwa huyo alikuwa amefungwa 
kamba shingoni. Mbwa aliona mbuzi. Alikata kamba na kukimbia. 
Alimrarua mbuzi vipande… Rosa aliamka, alilala, na usingizi 
ulimchukua tena. Aliona kijana mwembamba mwenye ndevu nyingi 
akimtazama kwa macho yenye huruma. Rosa alipomwona 
alimkimbilia na kumkumbatia akisema kwa sauti, lazima unioe, 
ukinikataa wewe maisha yangu yamekwisha; sina tumaini tena! 
Rosa alitokwa na machozi. Mvulana alimbusu na kumwambia: 
“Nitakujibu baadaye kwa barua; lakini unafikiri baada ya ku… (kur. 
32 – 33). 
 

Kulingana na makala haya, ndoto zote mbili zimetumika kutufichulia maisha 
aliyopitia Rosa tangu utotoni hadi utu uzima. Ndoto ya kwanza inatoa taswira 
kuhusu mkengeuko wa malezi aliyoyapata kutoka kwa baba yake. Ndoto hiyo 
inasawiri namna maisha ya baadaye ya mhusika huyu yatakavyokuwa kutokana na 
kukiuka sheria hiyo. Katika ndoto hiyo, mwandishi anamfananisha Rosa na mbwa 
aliyefungwa na minyororo ili asiwadhuru watu, lakini mbwa huyo anapofanikiwa 
kuikata minyororo hiyo, huweza kufanya jambo lolote alitakalo. Hivyo, kama ilivyo 
kwa mbwa, Rosa naye ananyimwa uhuru wa kufanya atakayo kutokana na 
kufungwa na sheria kandamizi pamoja na malezi makali ya baba yake. Kwa hiyo, 
ndoto hizi zinaamsha hisia na hamu ya mapenzi kiasi cha kuamka na kwenda 
kumkumbatia Thereza, msichana mwenzake, kwa lengo la kutimiza na kuondoa 
hisia hizo. Kipacha (2019) anaeleza kwamba Rosa anaamua kuvunja maadili kwa 
kujaribu kufanya mapenzi ya jinsi moja na rafiki yake, Thereza, huku akimbusu, 
lakini tamaa yake haikuweza kupungua. 
 
Hatimaye, baada ya tukio hili, Rosa anajiingiza rasmi katika umalaya na kuwa na 
uhusiano na wavulana wengi kwa wakati mmoja. Matokeo yake, anajitapa na 
kujiona kwamba yu mshindi kwa hayo anayoyafanya huku akidai kwamba 
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anawaendesha wavulana kama mtu aendeshaye punda. Maelezo haya yana maana 
kwamba haoni tofauti ya wavulana anaowachezea na kuwaendesha awali-
nganishapo na baba yake mzazi. Kauli yake inakusudia kusema kwamba 
anamwendesha baba yake kwa sababu naye ni mwanamume sawa na wavulana hao.  
 
Makala haya yanaonesha kwamba ndoto zote mbili zilichochea kwa kiasi kikubwa 
kubadilika kwa tabia ya Rosa hadi kufikia hatua ya kujiua kwake. Ndoto ya kwanza 
inamsukuma kuasi sheria na kanuni za malezi aliyolelewa na baba yake kwa 
kutafuta uhuru wake binafsi kama inavyoelezwa katika Nadharia ya Udhanaishi. 
Hata hivyo, uhuru huo anautumia vibaya na unamwingiza katika mtanziko wa 
maisha yake. Ndoto ya pili inamwingiza katika uhusiano wa kimapenzi na Charles 
kwani inatokea kama alivyoota na anapokea barua ya mapenzi kutoka kwake. Hata 
hivyo, kama alivyoota katika ndoto kwamba akimkataa maisha yake yamekwisha, 
ndivyo inavyomtokea mara tu baada ya kupokea barua kutoka kwa Charles 
inayomweleza kwamba hayuko tayari kumwoa. Hatimaye, ndoto ya Rosa kuolewa 
na Charles inayeyuka ambapo baada ya penzi hilo kuvurugika, Rosa anachukua 
maamuzi ya kujiua. 
 
4.4 Kusimamishwa Shule, Kufumaniwa, na Kufukuzwa Chuo 
Kubadilika kwa tabia ya Rosa akiwa katika shule ya sekondari ya Rosary na 
kukengeuka misingi ya malezi aliyopewa na baba yake, kunasababisha matokeo 
yake ya darasani kuwa mabaya. Hali hii inamfanya azidi kuchukiwa na kutengwa 
na marafiki pamoja na walimu wake pale shuleni. Mkuu wa shule anaamua 
kumsimamisha masomo na kumrudisha nyumbani kwao, huku akilazimika kurudi 
kwa ajili ya kufanya mtihani wake wa mwisho. Makala haya yanaonesha kwamba 
tukio hili linazidi kumwingiza katika mchakato wa kujiua kwake, kwani 
linamkatisha tamaa na kusababisha ayachukie maisha yake kwa kukosa matumaini 
ya kuwa na maisha bora na mazuri ya hapo baadaye. Hata hivyo, anapata 
matumaini kidogo anaporudi na kufanya mtihani wake wa mwisho ambapo anapata 
ufaulu mdogo unaomsaidia kwenda kusomea mafunzo ya ualimu huko Morogoro. 
 
Aidha, makala yanabainisha kuwa akiwa katika mafunzo hayo ya ualimu, aliendelea 
na tabia yake ya umalaya huku akiufurahia zaidi uhuru mpya alioupata, akiwa mbali 
na malezi ya baba yake. Uhuru huo unampa msukumo wa kuanzisha uhusiano wa 
kimapenzi na mkuu wake wa chuo, Bwana Thomas. Hata hivyo, mapenzi hayo 
hayadumu kwani anafumaniwa na mke wa Thomas wakiwa katika dimbwi la 
mapenzi. Tukio hilo linamkosesha mwelekeo kwa sababu ya kuzidiwa nguvu na 
mke wa Thomas kutokana na kipigo kizito kinachomsababishia maumivu makali. 
Pia, anaumia zaidi anapogundua kwamba kipigo hicho kinamsababishia kilema cha 
maisha baada ya kung’atwa sikio na sura yake kuharibiwa vibaya.  
 
Imebainika kuwa tukio la kufumaniwa na kupigwa kwa Rosa lilichangia sana katika 
mchakato wa kujiua kwake, kwani lilimjengea chuki dhidi ya wanaume na maisha 
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yake kwa ujumla. Matokeo yake anaamua kujifungia ndani akiwa na maumivu 
makali, huku akiijutia hali mbaya aliyonayo. Huu ni usawiri wa tukio lililompata 
baadaye, ambapo alijifungia chumbani kwake kabla ya kuchukua uamuzi wa kujiua. 
Tunaambiwa:  
 

Rosa alipofika chumbani mwake alijitupa kitandani. Mambo mengi 
yalimzunguka kichwani mwake. “Rosa,” alisikia sauti moyoni 
mwake ikimwita. Ilikuwa sauti kama ya mtu anayetaka kufa. 
Ilikuwa sauti hafifu sana. Rosa peke yake aliweza kuisikia. Rosa 
peke yake aliweza kuitambua (uk. 55). 
 

Dondoo hili linatupa picha ya tukio halisi linalompata Rosa kabla ya kujiua kwake. 
Wataalamu wa magonjwa ya akili wanaeleza kwamba mtu anayetaka kujiua husikia 
sauti ikimwita na kumhimiza kutekeleza kitendo hicho mara moja (Freud, 1900; 
Ndosi, Mbonde na Lyamuya, 2004; Glucksman na Kramer, 2017). Kwa msingi huo, 
sauti anayoisikia Rosa ni ya kifo inayotokana na maumivu makali ya kupigwa na 
mke wa Thomas na kuondolewa sikio lake. Aidha, anazidi kuumia anapopata taarifa 
ya mabadiliko ya uongozi wa chuo, kwani Bwana Thomas anaondolewa na kuletwa 
mkuu mpya, Bwana Albert. Huyu anaamua kumfukuza Rosa chuo, kwani 
hafurahishwi na tabia yake mbaya. Kitendo hicho kinamkatisha tamaa zaidi na 
kutoona tena sababu ya kuendelea kuishi, hivyo, anapanga kujiua. 
 
Hata hivyo, tukio lenyewe halimtokei ghafla bali analikabili hatua kwa hatua. 
Tunamwona akipokea barua ya kufukuzwa chuo, kisha Rosa anafuatilia 
kinachoendelea baina ya Mkuu wa Chuo na wanafunzi wake pale mstarini, 
hatimaye, anapanga njia na kuandaa kifaa cha kujiulia. Mambo haya yanampata 
baada ya kukosa matumaini ya kupata cheti cha ualimu anaousomea kutokana na 
mazonge yanayomkabili. Hata hivyo, akiwa katika kilele cha kutimiza azma yake, 
anaokolewa na Mkuu wa Chuo mwenyewe, aliyeingia ghafla chumbani kwake ili 
kumhimiza aondoke haraka. Kisha, anamwonea huruma, kubatilisha uamuzi wake 
na kumruhusu aendelee na masomo yake. 
 
4.5 Kutoa Mimba  
Hili ni tukio lingine la mchakato wa kujiua kwa Rosa kutokana na tabia ya kutoa 
mimba mara kwa mara. Makala yanabainisha kwamba vitendo hivi vinaanza akiwa 
katika shule ya Sekondari ya Rosary na vinaendelea akiwa Chuo cha Ualimu na 
kusababisha alazwe hospitalini. Hata hivyo, licha ya kulazwa hospitalini na 
kunusurika kufa, bado anaendelea na tabia ya kutoa mimba akiwa mwaka wa pili 
wa masomo yake. 
 
Makala yanabainisha kuwa Rosa anafikia uamuzi wa kutoa mimba kutokana na 
wazazi wake kushindwa kumwandaa kuingia katika maisha ya utu uzima na namna 
ya kukabiliana na changamoto za maisha yake. Wanamlea katika hali ya upweke 
kwa kumweka mbali na wavulana. Hata hivyo, anapobadilisha mazingira ya 
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nyumbani kwake na kwenda mazingira mengine mbali na wazazi wake, anabaini 
kuwa mazingira hayo yamezungukwa na wavulana. Hali hiyo, ndiyo 
inayomsukuma kuanza kujitambua kuwa yeye ni nani na anaanza kuwatambua 
vijana wa kiume. Akiwa katika mazingira hayo anatambua kuwa wavulana ni 
binadamu kama walivyo binadamu wengine na wala si wabaya kama 
alivyoaminishwa na wazazi wake. Aidha, anabaini kuwa wavulana wana uwezo wa 
kumpenda, kwani mapenzi anayopata kutoka kwao yanakuwa fidia ya mapenzi 
aliyokosa kutoka kwa Zakaria, baba yake. Hata hivyo, kwa upande mwingine 
mapenzi hayahaya ndiyo yanayomponza kwa sababu yanamfanya aharibike na 
kumkatisha tamaa ya maisha yake kama inavyoelezwa katika Nadharia ya 
Udhanaishi. Hii inakuwa miongoni mwa sababu za mchakato wa kujiua kwake. 
 
4.6 Kujitenga na Kutengwa na Jamii yake  
Kujitenga au kutengwa na jamii husababisha mtu kuwa na upweke ambao ni 
miongoni mwa dalili za mchakato wa kujiua (Durkheim, 1979; Glucksman na 
Kramer, 2017). Suala hili ndilo linalompata Rosa baada ya kukumbwa na matukio 
mengi akiwa katika Chuo cha Ualimu Morogoro. Tunaambiwa: “Rosa alikata 
shauri. Kwa sasa alikaa kimya. Moyoni alikuwa amevurugika kama mtu aliyetaka 
kutapika. Kwa sasa hapakuwa na mtu aliyefahamu mawazo yake” (uk. 58). 
 
Dondoo hili linathibitisha kwamba mtu anapojitenga na jamii yake, hupata msongo 
wa mawazo ambao huchangia katika mchakato wa kujiua kwake. Msongo wa 
mawazo ni tatizo la kisaikolojia ambalo humweka mhusika katika hali ya hofu au 
wasiwasi kutokana na kuzidiwa na mawazo kwa kukosa jibu la kitu kilichoko mbele 
yake au kichwani mwake (Freud, 1900; Ndosi, Mbonde na Lyamuya, 2004; 
Glucksman na Kramer, 2017). Hivyo, watu wengi hufikia uamuzi wa kujiua kwa 
sababu ya kukaa kimya na kuyakumbatia matatizo mbalimbali wanayoyapitia.  
 
Vilevile, mchakato wa kujiua kwa Rosa unatokana na kitendo cha kutengwa na 
jamii yake, akiwamo baba yake, walimu wake, wanafunzi wenzake, pamoja na 
mchumba wake, Charles. Imebainika kwamba anaumizwa na maneno ya baba yake 
anaposema: “Rosa ndiye nani? Malaya hajawa mgeni wangu wala mtoto wangu” 
(uk. 57). Maneno haya yanamkatisha tamaa na yanamsumbua sana moyoni mwake. 
Anaamua kukengeuka misingi ya jamii kwa kumtamkia baba yake maneno mazito 
aliyokuwa ameyatunza kwa muda mrefu. Anasema: “Kila wakati unatuchunga. 
Unafikiri utatuoa wewe!” (uk. 58). Mwandishi wa riwaya hii anaeleza kuwa, 
kimsingi, maneno haya yalitakiwa kusemwa na Rosa siku ile ya kwanza alipopigwa 
na baba yake, baada ya kukutwa na barua ya mapenzi iliyotoka kwa Charles. 
 
Kwa ujumla, suala la kutengwa na kujitenga kijamii huweza kusababisha mtu 
kupata msongo wa mawazo, ambao ni chanzo kikubwa cha sonona. BAKITA 
(2017) linaeleza kuwa sonona ni kitendo cha mtu kupatwa na huzuni kutokana na 
jambo kama kifo kutokea. Kitendo hicho husababisha mtu huyo kusononeka, yaani 
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kuwa na huzuni kubwa moyoni kiasi cha kumfanya awe dhaifu hasa kutokana na 
jambo baya lililomfika au kutendewa. Kimsingi, sonona husababisha mhusika 
kukata tamaa kutokana na kukumbwa na fadhaa na mashaka kama inavyoelezwa 
katika Nadharia ya Udhanaishi. Hali hiyo huweza hata kumsukuma mhusika 
kuchukua uamuzi wa kujiua kama ilivyotokea kwa Rosa Mistika. Hata hivyo, 
matokeo yanaonesha kuwa kujiua huko huwa hakutokei ghafla, bali huwa mchakato 
kwa mhusika na hufikia hatua hiyo kutokana na kukosa majibu ya mambo 
yanayokuwa yanamkabili. 
 
4.7 Kuachwa na Mchumba Wake 
Watu wengi hujiua kutokana na kuachwa na wachumba au na wapenzi wao (WHO, 
2018). Tukio la namna hiyo pia linampata Rosa Mistika anayechukua maamuzi ya 
kujiua mara tu baada ya kupokea barua ya kuachwa kimapenzi na mchumba wake, 
Charles. Hili linatokea baada ya Charles na Rosa kukubaliana kwenda Ukerewe 
kuwajulisha wazazi wao kuhusu suala la uchumba wao. Hata hivyo, wanapokaribia 
kufika huko, Charles anampa Rosa barua kama anavyosema mwandishi: 
 

Rosa kabla ya kuisoma alianza kuibusu. Alifungua kwa makini. 
Mikono yake ilikuwa ikitetemeka. Mwishowe barua ilifunguliwa. 
Mle ndani mlikuwa na kipande kidogo cha karatasi ngumu, aina ya 
zile zitumikazo kuwekea sementi. Rosa hakuamini alichokiona. 
Alijikaza. Alisoma ile barua; Ha! Rosa, kweli wewe ulikuwa 
bikira! Unafikiri baada ya kufahamu kwamba ulichezewa sana 
huko Morogoro, na baada ya mimi mwenyewe kuona bonde la ufa 
na kuliona lile sikio, unafikiri mimi ninaweza kukuoa! Ha! Dada 
yangu, sahau. Haiwezekani hata kwa mizinga! Hata kama ukiwa 
wa bure! (uk. 90). 
 

Imebainika kwamba mara tu baada ya kusoma barua hiyo, Rosa hakuamini 
alichokiona ndani yake. Furaha yake aliyokuwa nayo muda mfupi kabla ya 
kufungua barua hiyo iligeuka na kuwa maumivu makali kwake. Mwandishi 
anaeleza kuwa kabla ya kuisoma, alikwenda chumbani upesiupesi ili aisome. Kabla 
ya kuisoma, alianza kuibusu. Hata hivyo, furaha yake ilitoweka kutokana na ndoto 
ya matamanio yake kupotea. Hatimaye, ujumbe uliokuwamo ndani ya barua hiyo 
ulisababisha Rosa kuchukua uamuzi wa kujiua baada ya kugundua kwamba ndoto 
yake ya kuolewa na Charles haiwezi kutimia.  
 
Makala yanabainisha kuwa kitendo cha Charles kuandika barua hiyo kwenye 
karatasi ngumu kililenga kuonesha dharau kwa Rosa, na kwamba, baada ya 
kugundua kwamba hakuwa bikira, hakuwa na thamani tena kwake. Hali hii ndiyo 
iliyousukuma mbele mchakato wake wa kujiua kwa kuona kuwa maisha yake 
hayakuwa na maana tena kama isemavyo Nadharia ya Udhanaishi. Zaidi ya hayo, 
karatasi hiyo ngumu ni ishara kuwa baada ya kusoma ujumbe huo, Rosa atachukua 
uamuzi mgumu wa kukatisha maisha yake. Haya yanasawiriwa na mwandishi 
anapoeleza mambo yanayotokea baada ya Rosa kuisoma barua hiyo. Anasema: 
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Rosa alipomaliza kusoma kichwa kilimwanga. Aliona kizungu-
zungu. Jasho lilimtoka. Machozi yalimteremka mpaka kifuani. 
Rosa aliona ulimwengu wote ulimwonea huruma, lakini sasa aliona 
kama kwamba ulimwengu wote ulikuwa ukimchekelea. Kuishi 
aliona hawezi. Aliona ni fedheha. Alitafuta chupa. Aliona chupa 
iliyokuwa na mafuta ya nywele ndani yake. Bila shaka yalikuwa 
mafuta ya nywele ya Sperantia. Rosa aliyamwaga chini. Alichukua 
ile chupa na kuisagasaga juu ya jiwe. Baada ya kuisaga aliweka ule 
ungaunga wa vipande vya chupa ndani ya glasi. Aliweka maji (uk. 
90). 
 

Maelezo haya yanatuthibitishia kuwa tukio la kujiua siyo la ghafla kama ambavyo 
huwa linatazamwa na watu mara wasikiapo kuwa mtu fulani amejiua, bali ni 
mchakato. Hili pia, linathibitishwa na mwandishi anapoeleza: 
 

Rosa alifikiri kwanza kabla ya kunywa. Alitubu dhambi zake. 
Alitafuta karatasi nzuri sana halafu alijichanja mkononi na wembe. 
Damu ilitoka. Kwa damu hiyo aliandika maneno fulani juu ya 
karatasi. Alipomaliza kuandika maneno yake Rosa alivuta hasira 
yake. Alifikiri juu ya maisha. Mara moja alikunywa yale maji. 
Alilala juu ya kitanda cha Honorata. Palepale damu ilianza 
kumtoka mdomoni. Vile vipande vya chupa vilimkatakata kooni. 
Rosa alitema mate. Aliona damu. “Asante. Kifo njoo upesi,” 
alisema. Baada ya muda mfupi Rosa alisikia maumivu makali sana 
tumboni. Muda mrefu haukupita Rosa alijiona anaanza kupoteza 
fahamu. Alianza kuona kitu kama moshi mbele yake. Alisema 
maneno yake ya mwisho. Hapakuwa na mtu yeyote aliyesikia 
isipokuwa manyigu yaliyokuwa yamejenga paani (uk. 91). 
 

Kama inavyojidhihirisha katika Nadharia ya Udhanaishi, Rosa anaamua 
kukengeuka misingi ya jamii kwa kufanya tukio ambalo halikubaliki katika jamii. 
Anaamua kukata tamaa na kuyaondoa maisha yake kwa kujiua. Anakifurahia na 
kukiita kifo chake cha maumivu, huku akitokwa na damu pasipo kujuta wala 
kuonesha nia ya kubatilisha tukio hilo. Huu ndio unakuwa mwisho wa maisha yake 
baada ya kupitia misukosuko na matukio mengi katika maisha yake. Haoni tena 
sababu ya kuendelea kuishi. Anaamua kujiua kama suluhisho la kuyakomesha 
maisha ambayo ni kama adhabu kwake. Anaridhika kwamba kufa kwake ndio 
uhuru wake. 
 
Hata hivyo, makala yanabainisha kwamba tukio hili la kujiua halikumtokea ghafla, 
kwani kabla ya kuchukua uamuzi huo, alifanya kwanza maandalizi. Maandalizi 
hayo ni pamoja na kutafuta karatasi na kuandika ujumbe, kutafuta na kupanga njia 
anayokusudia kuitumia katika kufikia azma hiyo, kuandaa chupa, kuisagasaga, na 
hatimaye, kufanya kitendo chenyewe cha kujiua. Hii inadhihirisha kwamba kujiua 
ni mchakato, na siyo kitendo cha ghafla. Aidha, matokeo yanaonesha kuwa 
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mchakato huo unajitokeza hata katika kitendo chenyewe cha kufa, yaani baada ya 
kunywa vipande hivyo vya chupa, tukio la kufa halikumtokea mara moja. 
Imebainika kwamba alianza kutema mate na kuona damu ikimtoka, alikiita kifo 
kimjie upesi, alisikia maumivu makali tumboni, alipoteza fahamu na kuona kitu 
kama moshi mbele yake, kisha alisema maneno yake ya mwisho. 
 
Tunaelezwa kwamba wakati wa kuosha maiti yake, katarasi safi sana iliyoandikwa 
na Rosa kwa kutumia damu aliyojichanja mkononi kwa kutumia kiwembe, ilikutwa 
ndani ya kwapa lake. Juu ilikuwa imeandikwa jina la Charles. Waliisoma: 
 

Charles mimi nilikupenda. Ninakupenda hata sasa. Charles nina-
jiua kwa ajili yako. Lakini kwa kuwa ninakupenda, ninakwambia 
siri moja kubwa uzingatie. Charles kuoa bikira ni bahati tu wala si 
kitu cha kutafuta: ukimwonja mchumba wako kabla ya ndoa si 
bikira tena, hata kama alikuwa (uk. 93). 
 

Imebainika kuwa kitendo cha Rosa kuandika ujumbe katika karatasi nzuri, tofauti 
na ile iliyotumiwa na Charles, ni ishara kuwa anaamua kufa huku akiwa na mapenzi 
ya dhati kwake na anamthamini. Ithibati ya maelezo haya inatokana na kauli yake 
mwenyewe anaposema: “Charles mimi nilikupenda. Ninakupenda hata sasa.” Kwa 
upande mwingine, kutumiwa kwa karatasi hiyo nyeupe kuna lengo la kuusaili 
uadilifu na usafi wa maisha ya Charles. Hii inatokana na kitendo chake cha 
kumhukumu Rosa kuwa ni mtu mwovu na asiyekuwa na thamani yoyote ya 
kuolewa naye, kwa sababu ya kutokuwa na ubikira. Kutokana na hilo, Rosa 
anaamua kumwachia ujumbe unaodokeza ugumu wa kuupata ubikira anaoutafuta 
kwa sababu, wenye kuwaharibu wasichana na kuwaondolea ubikira wao, ni watu 
kama yeye. Anayabainisha haya anaposema: “… ukimwonja mchumba wako kabla 
ya ndoa si bikira tena, hata kama alikuwa.” Maneno haya yanamshtaki Charles 
kuwa naye yumo katika kuondoa na kuharibu ubikira wa wasichana kama 
anavyodokeza mwandishi katika (uk. 78). Katika sehemu hiyo, Charles alionekana 
akifanya maandalizi ya kutaka kufanya mapenzi na Rosa. Kitendo hicho, 
kinasababisha Rosa aseme uongo kuwa yeye ni bikira. Hivyo, anaomba wasifanye 
mapenzi kabla ya kuoana rasmi. 
 
Kwa ujumla, haya ni miongoni mwa matukio ya mchakato wa kujiua kwa Rosa 
yanayosawiriwa katika riwaya hii. Makala yanabainisha kuwa ijapokuwa matukio 
haya yanamhusu Rosa, kimsingi msichana huyu ametumiwa na mwandishi kama 
kiwakilishi tu cha wasichana wengi wanaoishi Tanzania, Afrika ya Mashariki, 
Afrika, na ulimwengu mzima. Mwandishi amejaribu kuonesha kwamba kuharibika 
kwa Rosa Mistika kunatokana na athari za kijamii na mazingira anayoishi. 
Anakusudia kuifikishia jamii elimu ya sosholojia kwamba jukumu la kulea mtoto si 
la baba na mama peke yao, bali ni la asasi mbalimbali, ambapo asasi hizo huweza 
kumwathiri mtoto tangu akiwa mdogo hadi anapokuwa mtu mzima. Matokeo 
yanaonesha kuwa asasi ya kwanza, ambayo ni familia, inaibua hisia za huzuni 
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kutokana na malezi ya Rosa, kwa namna anavyolelewa na baba yake. Zakaria 
anamlea Rosa kwa mkono wa chuma na kumnyima mapenzi, usalama, na huruma. 
Anamchunga kama kuku achungavyo vifaranga wake na kumkosesha uhuru wa 
kujiamulia mambo yake. Baadaye, Rosa anapopata uhuru, anashindwa kuutumia. 
Matokeo yake anakufa kifo cha maumivu makali, huku akikifurahia kwa sababu 
huo kwake ndio uhuru aliokuwa anautafuta kama suluhisho la taabu zake. 
 
Hivyo, kulingana na Nadharia ya Udhanaishi tumebaini kwamba ulimwengu ndio 
unakuwa chanzo cha kuharibu maisha ya Rosa kwa kushindwa kumweleza kosa 
lake. Hii inatokana na ukweli kwamba mabadiliko ya tabia yake yanachangiwa kwa 
kiasi kikubwa na mazingira yanayomlea na kumkuza. Mwandishi anaeleza kuwa, 
“Rosa alikuwa msichana mzuri, mrefu kiasi, mnyenyekevu, na mnyamavu…” (uk. 
4). Tabia hiyo nzuri inaharibiwa na mazingira kama anavyoeleza Madumulla (2009) 
kwamba Kezilahabi anamuunda Rosa Mistika kama fumbo linalokuja duniani kama 
bikira, lakini linachafuliwa na ulimwengu wa misukosuko au dunia ya “ubatili 
mtupu”. Hii ina maana kwamba ijapokuwa Rosa alizaliwa bila hatia, lakini 
mazingira yake ndiyo yanayomharibia maisha yake. Mfano mzuri ni Zakaria 
anayemnyima fursa ya kujifahamu na kuwafahamu watu wengine, Sista John 
anayesababisha nguo na vitabu vyake kuchomwa moto, Mwalimu Thomas 
anayesababisha Rosa kuondolewa sikio lake, pamoja na Charles anayemlewesha na 
kumbaka.  
 
5.0 Hitimisho 
Kwa ujumla, makala yalilenga kubainisha matukio ya mchakato wa kujiua katika 
riwaya ya Rosa Mistika. Makala yamebainisha kwamba matukio yanayosawiriwa 
katika riwaya hiyo, ndiyo yanayounda mchakato wa kujiua kwa mhusika huyo. 
Aidha, mjadala umeonesha kwamba mhusika huyo kabla ya kuchukua uamuzi wa 
kujiua kwake, amepitia matukio na changamoto nyingi zilizomkatisha tamaa ya 
maisha, ambapo, mwishowe anachukua maamuzi ya kujiua. Maelezo haya 
yanayakinisha hoja kwamba kujiua siyo tukio tu, bali ni mchakato unaoambatana na 
matukio mengi yanayomkabili mhusika kabla ya kufanya kitendo halisi cha kujiua. 
Mhusika aliyejadiliwa ni Rosa Mistika. Huyu anawakilisha matukio mengi ya watu 
wanaojiua katika jamii zetu yanayozidi kushamiri siku hadi siku.  
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