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Ikisiri 
Makala hii inaangazia hali ya matumizi na kukubalika kwa istilahi za 

Kiswahili za simu za mkononi miongoni mwa wazungumzaji wa 

Kiswahili nchini Tanzania. Data zilikusanywa kwa mbinu ya usomaji 

matini, hojaji na usaili kutoka kwa watoataarifa katika kata za Kimara 

na Ubungo, Dar es Salaam. Nadharia ya Ulinganifu wa Kiathari 

ilitumika katika makala hii. Matokeo yanaonesha kuwa baadhi ya 

wazungumzaji wanakubali kutumia istilahi za Kiswahili za simu na 

wengine hawakubali. Aidha, makala inabainisha sababu mbalimbali 

zilizotolewa na kila upande. Makala inapendekeza kuwapo kwa 

ushirikishwaji wa wazungumzaji wa Kiswahili, wataalamu wa 

teknolojia ya mawasiliano na wataalamu wa istilahi wakati wa 

mchakato wa uundaji wa istilahi za Kiswahili za simu za mkononi. 

 

1.0 Utangulizi 

Simu za mkononi zina programu zenye istilahi za lugha chanzi, kama vile Kifini 

(Nokia), Kichina (Tecno) na Kiingereza (Apple) zilizobuniwa awali na 

watengenezaji (Okyere na wenzie, 2016). Kamau (2007) anaeleza kuwa 

usambazaji na utumiaji wa teknolojia ya mawasiliano, zikiwamo kompyuta na 

simu, hutegemea lugha. Nchi nyingi za Kiafrika hupokea teknolojia hii kwa lugha 

za kigeni. Kamau anafafanua zaidi kuwa watumiaji wengi waliolengwa kutumia 

teknolojia hii katika Bara la Afrika, hawawezi kuzitumia istilahi hizi kwa kuwa 

baadhi yao hawazielewi zikiwa katika lugha chanzi. Katika hali kama hii, 

kunatokea haja ya kuhawilisha istilahi za teknolojia ya mawasiliano kwa 

kuzijanibisha katika lugha za Kiafrika ili ziweze kutumiwa na walengwa wa vifaa 

vya mawasiliano vinavyohitajika. Akishadidia jambo hili, Sanday (2014) anaeleza 

kuwa ujanibishaji wa lugha za kigeni katika lugha za Kiafrika kupitia teknolojia ya 

mawasiliano unawezesha kuondoa vikwazo vya lugha kwa wasioelewa vyema 

lugha za kigeni. 
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 Kwa mujibu wa wataalamu mbalimbali, shughuli ya kuunda istilahi za uga 

wowote hulenga kuunda istilahi zinazozingatia sifa mahususi. Kwa mfano, Felber 

(1980) anaeleza sifa za istilahi sadifu kuwa ni: usahihi, ufupi, urahisi wa 

kutamkika na kuandikika, urahisi wa kunyambuka, uzingativu wa sarufi ya lugha 

lengwa, uwakilishi wa dhana moja tu na udhana. Aidha, Tumbo-Masabo na 

Mwansoko (2008) wanapendekeza misingi mahususi inayopaswa kuzingatiwa 

katika uundaji wa istilahi.  Misingi hiyo ni pamoja na: istilahi kuakisi sifa bainifu 

za dhana zinazowakilishwa, istilahi kuweza kunyambulika ili kuwezesha kuundwa 

kwa istilahi zingine za kikoa hichohicho, istilahi zenye vivuli vya maana 

zinazoingiliana kuwa na ulinganifu wa mtiririko, istilahi kuwa na utoshelevu na 

ufupi ili  kuziwezesha kueleweka kirahisi, istilahi mahuluti na finyazo kuepukwa 

na kila istilahi kuwakilishwa na dhana moja tu. Kwa misingi hiyo, inatarajiwa 

kwamba istilahi za teknolojia ya mawasiliano zinapoundwa zikidhi haja hizo. 

 Licha ya istilahi za Kiswahili za simu kuendelea kuundwa na kutumiwa na 

baadhi ya wazungumzaji wa Kiswahili, bado zinahitaji kufanyiwa uchunguzi ili 

kubainisha hali ya matumizi na kukubalika kwake miongoni mwa watumiaji wa 

simu. Tafiti zilizofanywa na wataalamu (taz. Kihore 2000; Malangwa, 2010; 

Ibrahimu, 2017; Malangwa 2019) zinaonesha kuwa baadhi ya istilahi zinakubaliwa 

na zingine hazikubaliwi. Kwa mfano, Kihore (2000) ametilia shaka ukubalifu wa 

istilahi za Kiswahili za kompyuta. Anapendekeza kwamba kuna haja ya kutazama 

suala la istilahi za Kiswahili za kompyuta kwani kuna maneno kadhaa 

yaliyojitokeza ambayo hayakutafutiwa visawe vyake kwa Kiswahili. Kihore 

anaongeza kuwa hata pale vilipotolewa visawe, ni dhahiri kuna haja ya kuvitazama 

upya kwa mtazamo mpana zaidi wa matumizi miongoni mwa wazungumzaji wa 

Kiswahili. 

 Naye Malangwa (2010) anafafanua kuwa mkanganyiko wa istilahi za 

kiufundi zinazoundwa au kutafsiriwa, unasababishwa na ushirikiano hafifu 

miongoni mwa wataalamu wa lugha. Wataalamu hawa hujumuisha walimu 

wafundishao lugha, wanateminografia na wanaleksikografia. Malangwa anaongeza 

kuwa sababu nyingine ya mkanganyiko wa istilahi za kiufundi ni mbinu tenge 

zinazotumiwa katika tafsiri ambapo hutokeza istilahi moja katika lugha chanzi 

kuwa na visawe zaidi ya kimoja katika lugha lengwa. Akishadidia jambo hili, 

Kinyanjui (2014) anatoa mifano ya istilahi zilizoundiwa kisawe zaidi ya kimoja 

ikiwamo monitor yenye visawe: monita, kiwaa, kiwambo na mulishi. Istilahi 

zingine ni setting yenye visawe: kipimo, mpangilio na mpangizo. Kadhalika, 

recyclebin ina visawe kisaduru, kijalala na urejelezaji. 

 Kuwapo kwa visawe vingi vinavyowakilisha istilahi moja katika lugha 

chanzi huchukuliwa kuwa mkanganyiko wa istilahi unaojitokeza kwa 

wazungumzaji wa Kiswahili. Katika hali kama hiyo, wazungumzaji wa lugha 

lengwa wanashindwa kujua ni istilahi ipi itumiwe katika mazungumzo yao ya kila 

siku wanaporejelea dhana mahususi. Kwa kuzingatia msingi huo, makala hii 

inaangazia tathmini ya matumizi na kukubalika kwa istilahi za Kiswahili za simu 
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kwa wazungumzaji wa Kiswahili watumiao simu za mkononi nchini Tanzania. 

Vigezo vya tathmini vimejengwa katika kuangalia: je, istilahi zilizoundwa 

zimezingatia sifa na misingi ya uundaji wa istilahi zilizobainishwa na wataalamu? 

Je, hali ya upokelewaji wa istilahi za simu kwa wazungumzaji ikoje? Je, watumiaji 

wa simu wanatoa sababu gani za kukubali kutumia au kutotumia istilahi za 

Kiswahili? Je, masuala ya kinadharia yamezingatiwa katika istilahi za Kiswahili za 

simu? 
 

2.0 Kiunzi cha Nadharia 

Makala hii imetumia Nadharia ya Ulinganifu wa Kiathari. Hii ni nadharia ya tafsiri 

ya kimawasiliano iliyoasisiwa na Nida mwaka 1964 na kusasishwa na Nida na 

Taber (1969). Kwa mujibu wa Nadharia ya Ulinganifu wa Kiathari, mfasiri 

hukusudia kudumisha athari ileile na kuhakikisha hadhira ya lugha lengwa ina 

mwitikio sawa na hadhira ya lugha chanzi. Kwa mantiki hiyo, mwitikio wa 

hadhira ya lugha lengwa ni muhimu uwe kama wa hadhira ya lugha chanzi. 

Mfasiri huchukua mawazo ya lugha chanzi na kuyahamisha katika lugha lengwa 

kwa muundo na mtindo unaoleta athari na mwitikio sawa. Mfasiri (ambaye katika 

muktadha wa makala hii ni muundaji wa istilahi za simu) atafute visawe (istilahi 

za Kiswahili za simu) vya karibu zaidi na ujumbe wa lugha chanzi ili kuwezesha 

hadhira lengwa (ambayo katika makala hii ni wazungumzaji wa Kiswahili 

wanaotumia simu za mikononi) kufahamu maana za visawe (yaani, istilahi za 

simu) za programu za simu za mkononi. Nadharia hii ilitumika kupambanua hali 

ya matumizi na kukubalika kwa istilahi za simu miongoni mwa wazungumzaji wa 

Kiswahili nchini Tanzania.  
 

3.0 Mbinu za Utafiti 

Mbinu za utafiti huu zilijumuisha usampulishaji, ukusanyaji na uchambuzi wa 

data, pamoja na uwasilishaji na matokeo. Katika sehemu hii tutaeleza kwa kifupi 

mbinu hizi na jinsi tulivyozitumia. Mbinu ya usampulishaji sahili ilitumika kupata 

watumiaji sitini na wanane wa simu wanaozungumza Kiswahili. Eneo lililotumika 

kupata data ni kata za Kimara na Ubungo, manispaa ya Ubungo, jijini Dar es 

Salaam. Mchakato wa kuwapata watumiaji wa simu ulizingatia utayari, utumizi wa 

simu za mkononi na ujuzi wa kusoma na kuandika Kiswahili kwa watoataarifa. 

Data zilikusanywa kwa mbinu ya usomaji wa matini, hojaji na usaili. Mbinu ya 

usomaji matini ilitumika kukusanya istilahi za programu za simu.Aina za simu 

zilizotumika ni Nokia, Itel na Tecno. Kupitia mbinu hii tulipata istilahi za simu 

kwa lugha za Kiswahili na Kiingereza kisha kuzipanga kwa mpangilio wa alfabeti. 

Aidha, mbinu ya hojaji ilitumika kukusanya data kwa watumiaji wa simu sitini na 

wanane waliozijaza na kuzirejesha. Hojaji hizi zilihusu matumizi ya istilahi, 

upokelewaji na kukubali kutumia au kutotumia istilahi za Kiswahili za programu 

za simu. Usaili ulihusu watumiaji wa simu kubainisha sababu za kutumia au 

kutotumia istilahi za Kiswahili za simu katika simu zao. Data zilichambuliwa na 

kuwasilishwa kwa mikabala ya kitaamuli na kitakwimu. 
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4.0 Hali ya Matumizi na Kukubalika kwa Istilahi za Simu kwa 

Wazungumzaji wa Kiswahili 

Matumizi ya istilahi za simu kwa wazungumzaji wa Kiswahili ni jambo 

lililoshughulikiwa kimuktadha katika makala hii kurejelea wanaokubali au 

wasiokubali kutumia istilahi za Kiswahili za simu. Ufafanuzi umetolewa 

kitakwimu ili kuonesha hali ilivyo kwa wazungumzaji wa Kiswahili wanaotumia 

istilahi za simu za Kiswahili. Ili kufahamu matumizi ya istilahi hizo, watoataarifa 

sitini na wanane waliulizwa swali hili: “simu yako ya mkononi unaitumia ikiwa 

katika lugha gani?” Lengo la swali hili lilikuwa kufahamu ni lugha ipi hasa 

inatumiwa na wengi kati ya Kiswahili, Kiingereza au lugha nyinginezo katika 

programu za simu. Matokeo yanaonesha kuwa mtoataarifa mmoja anatumia lugha 

ya Kifaransa ingawa anazungumza Kiswahili pia. Watoataarifa watano walisema 

wanatumia lugha ya Kiswahili. Watoataarifa sitini na wawili walisema wanatumia 

lugha ya Kiingereza. Kielelezo Na. 1 kinaonesha hali ya matumizi na kukubalika 

kwa istilahi za simu kwa wazungumzaji: 

 

 
Kielelezo Na. 1: Matumizi na Kukubalika kwa Istilahi za Simu kwa Wazungumzaji 
 

Kielelezo Na. 1 kinaonesha hali ya matumizi ya istilahi za simu miongoni mwa 

wazungumzaji wa Kiswahili. Mtoataarifa mmoja sawa na asilimia 1.4 anatumia 

simu katika lugha ya Kifaransa ingawa anazungumza pia Kiswahili. Vilevile, 

watoataarifa watano sawa na asilimia 7.35 wanatumia Kiswahili katika programu 

za simu. Aidha, watoataarifa sitini na wawili sawa na asilimia 91.17 wanatumia 

Kiingereza katika programu za simu zao. Matokeo haya yanatoa taswira ya hali ya 

matumizi ya istilahi za Kiswahili za simu za mkononi. Ilitarajiwa kwamba istilahi 

za Kiswahili zipokelewe na kutumiwa na wengi miongoni mwa wazungumzaji wa 

Kiswahili. Matokeo katika data ni kinyume chake. Hali hii ilichochea waandishi 

wa makala hii kuchunguza zaidi kuhusu sababu za mtawanyiko huo wa 

kimatumizi. Sehemu inayofuata inadhihirisha sababu za watoataarifa kutumia au 

kutokutumia istilahi za Kiswahili katika simu zao. 

91.17% 

7.35% 1.40% 

KIINGEREZA KISWAHILI LUGHA NYINGINEZO
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4.1 Sababu za Kutumia Kiswahili katika Simu 

Kundi la kwanza lilikubali kuwa linatumia lugha ya Kiswahili katika programu za 

simu. Maelezo zaidi kuhusu sababu za kundi hili yametolewa katika sehemu 

zinazofuata. 

 

4.1.1 Uelewekaji wa Kiswahili kwa Watumiaji 

Watoataarifa watano kati ya sitini na wanane sawa na asilimia 7.35 walidai kuwa 

wanatumia lugha ya Kiswahili katika programu za simu kwa kuwa wanaielewa 

vyema. Watoataarifa hao waliongeza kuwa lugha ya Kiswahili imezoeleka kwa 

walio wengi ikilinganishwa na lugha nyinginezo, kikiwamo Kiingereza. Hata 

katika kutoa sababu hii, watoataarifa walilinganisha uelewa wao wa haraka kati ya 

Kiswahili na Kiingereza. Mmoja wa watoataarifa alikuwa na haya ya kusema: 

…Kiswahili ni lugha ambayo inanitambulisha utaifa wangu wa 

Tanzania, kwa sababu ndio lugha niliyoitumia sana sehemu ya maisha 

yangu toka ninaanza shule ya msingi hadi kumaliza. Hivyo, nimezoea 

kuitumia lugha hii na watu wengi ninaokutana nao tunatumia lugha 

hiyo... 

Mtoataarifa huyu anaonesha kwamba anaitumia lugha ya Kiswahili mara kwa 

mara. Kwa hiyo, ni rahisi kwake kuwasiliana kwa Kiswahili na watu wengine 

kuliko lugha nyingine. Maelezo ya watoataarifa yana mashiko yakilinganishwa na 

matumizi ya Kiswahili nchini Tanzania. Uamuzi wa serikali kutumia Kiswahili 

kama lugha ya taifa na kutambua umuhimu wa utamaduni na lugha, umewafanya 

watumiaji kuwa na uhuru wa kujieleza na kuwasiliana kwa urahisi. Mawazo kama 

haya yanashadidiwa na Maganga (2008) kuwa baada ya kupata uhuru wa Tanzania 

Bara, Kiswahili kilipandishwa hadhi na kuteuliwa kuwa lugha ya taifa. Kutokana 

na hatua hiyo, Kiswahili kikaanza kutumika katika mijadala bungeni na hatimaye 

kuwa lugha ya kufundishia katika shule za msingi. Hatua ya kupandisha hadhi 

lugha ya Kiswahili na kuifanya lugha ya taifa kumeifanya itumiwe na watu wengi 

na hivyo kueleweka kwao kama watoataarifa walivyobainisha. Kwa hiyo, hii ni 

sababu iliyowafanya waamue kutumia istilahi za Kiswahili za programu za simu 

za mkononi katika simu zao.  
 

4.1.2 Ugumu wa Lugha ya Kiingereza  

Watoataarifa watano kati ya sitini na wanane sawa na asilimia 7.35 walisema 

kwamba wanatumia lugha ya Kiswahili kwa sababu Kiingereza ni lugha yenye 

msamiati mgumu zaidi ikilinganishwa na Kiswahili. Mathalani, mmoja wa 

watoataarifa alisema: 

…Lugha ya Kiingereza ni ngumu kwangu, ninaelewa maneno 

machache sana kuliko lugha ya Kiswahili. Pia, watu walio wengi 

wanafahamu lugha ya Kiswahili zaidi kuliko Kiingereza... 
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Maelezo ya mtoataarifa huyo yanaonesha namna lugha ya Kiingereza ilivyo 

ngumu kimatumizi ikilinganishwa na ya Kiswahili. Ugumu huo unatokana na hoja 

kwamba maneno ya lugha ya Kiingereza hutamkwa tofauti na yanavyoandikwa 

(Crystal, 2012). Kwa mfano, maneno kama vile password na missed calls, 

kimsingi yanavyoandikwa ni tofauti na yanavyotamkwa. Hii ni tofauti na maneno 

ya lugha ya Kiswahili ambayo jinsi maneno yanavyoandikwa ndivyo 

yanavyotamkwa, mathalani, maneno kama vile: simu, kitufe na ujumbe. Mifano 

hii inathibitisha kuwa hoja zilizotolewa na watoataarifa ni za msingi na 

zinajibainisha wazi katika programu za simu teule. Madai haya yanawiana na 

mawazo yaliyomo katika Nadharia ya Ulinganifu wa Kiathari kwamba mfasiri 

atafute visawe vya karibu zaidi na ujumbe wa lugha chanzi ili kuwezesha hadhira 

lengwa kupata athari ileile kama ilivyo kwa hadhira ya lugha chanzi. Kwa mantiki 

hiyo, watumiaji wa Kiswahili wanaotumia simu za mkononi wanapata athari ileile 

ya kimaana katika lugha lengwa kama ilivyo katika lugha chanzi kama 

inavyosisitizwa na nadharia hii. 
 

4.2 Sababu za Kutumia Lugha ya Kiingereza katika Simu 

Kundi la pili lilieleza kuwa linatumia Kiingereza katika simu. Kundi hili lilikuwa 

na jumla ya watoataarifa 62 kati ya 68 walioshiriki katika utafiti huu. Sababu za 

uamuzi wa kutumia lugha ya Kiingereza katika simu unahalalisha pia kutumia 

istilahi za Kiingereza za simu za mkononi. Sehemu inayofuata inafafanua sababu 

zilizotolewa na kundi hili.  

 

4.2.1 Maneno ya Kiswahili kwenye Simu ni Tofauti na Yaliyozoeleka 

Watoataarifa thelathini na wawili kati ya 68 sawa na asilimia 47.05 walidai kuwa 

maneno ya Kiswahili yaliyoko katika programu za simu za mkononi ni tofauti na 

Kiswahili cha kawaida. Waliendelea kufafanua kwamba istilahi za simu za 

mkononi za Kiswahili ni ngumu kueleweka kwao. Akisisitiza suala la maneno ya 

Kiswahili yaliyoko kwenye simu za mkononi kuwa ni magumu, mmoja wa 

watoataarifa alisema: 

…Maneno ya Kiswahili yaliyoko kwenye simu ya mkononi ni 

magumu kwelikweli. Kiswahili kinachoongelewa katika jamii ni 

tofauti na na maneno yaliyopo kwenye programu za simu. Kiswahili 

cha simu ni fasaha na huwashinda watu wengi… 

Watoataarifa waliongeza kuwa maneno yanayotumiwa kwenye programu za simu 

ni kana kwamba yanatoka kiwandani au maabarani, ambako hakuna jamii ya 

wasemaji lugha. Jedwali lifuatalo linaonesha baadhi ya istilahi za Kiswahili za 

programu za simu zilizobainishwa na watoataarifa kuwa ni ngumu kueleweka: 
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Jedwali Na.1: Baadhi ya Istilahi Ngumu Zilizobainishwa na Watoataarifa 

 

Na. 

 

Istilahi za Kiswahili 

 

Istilahi za Kiingereza 

1. sasisha  updates 

2. gotoka deny 

3. nywila  password 

4. pasiwaya wireless  

5. msimbo  code  

6. kivinjari  browser 

7. arifa notification 

8. mswada jaribu draft 

9. ufungaji baobonye kiotomatiki auto keypad lock 

10. huduma ya kuzuia simu call barring service 

11. ruhusu kipaumbele pekee priority only allows 

Chanzo: Data za Uwandani (Julai 2021) 
 

Jedwali Na.1 linadhihirisha mifano ya istilahi zilizobainishwa na watoataarifa 

kuwa ni ngumu. Watoataarifa wanaziona istilahi hizi kuwa ni ngeni na hawajawahi 

kuzisikia. Hivyo, wanaziona kwenye simu na wanashindwa kuelewa kuwa 

zinafumbata dhana gani kimatumizi. Watoataarifa walisema ni bora watumie 

istilahi za Kiingereza hata kama ni kwa kutohoa na kutafsiri wajuavyo kuliko 

kutumia istilahi za Kiswahili ambazo hawazielewi. Kwa sababu hiyo, 

wazungumzaji wanapata ugumu wanapoteua Kiswahili kutumiwa katika programu 

za simu. Massamba (1997) anaeleza kwamba mojawapo ya sababu za 

kutokubaliwa kwa istilahi za Kiswahili ni kuwa watumiaji wanaona wanaistilahi 

wameunda maneno mapya ambayo ni magumu kwao. Massamba anatolea mfano 

wa watumiaji wanaosikika wakisema, „hawa wataalamu wa Kiswahili 

wanakifanya Kiswahili kuwa kigumu mno‟. Massamba anaendelea kueleza 

kwamba hapa watumiaji wanamaanisha kuwa wanataka istilahi kuwekwa katika 

lugha ya kawaida waliyoizoea. 

 Matokeo ya watoataarifa yanaibua mjadala unaohitaji tutafakari kuhusu 

suala la uundaji wa istilahi za simu. Tukichunguza data zilizotolewa kwenye 

Jedwali Na.1, tunabaini kuwapo kwa changamoto mbalimbali kama ifuatavyo. 

Kwanza, sifa na misingi iliyobainishwa na wataalamu haina budi kuzingatiwa. 

Baadhi ya istilahi zilizolalamikiwa na wazungumzaji kuwa ni ngumu zimeundwa 

zikiwa zimekiuka baadhi ya sifa na misingi ya uundaji wa istilahi. Kwa mfano, sifa 

na msingi wa istilahi kuwakilishwa na dhana moja. Inatarajiwa kuwa istilahi 

zinazoundwa katika uga wowote ziwakilishe dhana moja. Hali hii ni tofauti kwa 

baadhi ya istilahi zilizotajwa katika Jedwali Na. 1. Mathalani, istilahi nywila katika 

simu ya Tecno, itokanayo na istilahi password katika Kiingereza ina kisawe cha 

nenosiri katika simu ya Itel. Istilahi chelezo katika simu ya Itel itokanayo na 
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istilahi data katika Kiingereza ina kisawe cha data katika simu ya Tecno. Istilahi 

mswada jaribu katika simu ya Itel itokanayo na istilahi draft katika Kiingereza ina 

kisawe cha rasimu katika simu ya Nokia. Kwa ujumla, hii ni changamoto na 

inaibua mkanganyiko kwa watumiaji wa simu inapotokea istilahi katika lugha 

chanzi kuwa na visawe zaidi ya kimoja katika lugha lengwa. Suala la dhana 

iwakilishwayo katika kisawe zaidi ya kimoja linaleta utata na mkanganyiko kwa 

wazungumzaji wa Kiswahili wanaotumia simu.  

 Madai ya watoataarifa kuwa baadhi ya istilahi za Kiswahili ni ngumu na 

hawazielewi si ya kupuuzwa. Madai yenye maudhui kama haya yamewahi 

kutolewa pia na Kinyanjui (2014) akifafanua kwamba istilahi zinapowekwa wazi 

kulingana na dhana, utata na mkanganyiko unaweza kuepukwa. Anaendelea 

kufafanua kuwa istilahi zisipoeleweka zitafanya mawasiliano yakatike na 

yakwame kati ya watumiaji. Kwa hiyo, kuna kila sababu ya kufanya usanifishaji 

na ulinganishaji wa istilahi zilizoundwa kama ambavyo baadhi ya wataalamu 

wamewahi kushauri (taz. Mdee, 1999; Massamba, 2007; Kahigi, 2007; Kevogo, 

2016). 

 Pili, msingi uliokiukwa katika data hizo ni baadhi ya istilahi kutokuwa 

fupi. Baadhi ya istilahi zilizopo katika data hizo ni ndefu kiasi kwamba 

zinakinzana na misingi iliyobainishwa. Vilevile, urefu wa istilahi hizo unazifanya 

zikose sifa ya kunyambulika ili kuunda istilahi nyingine za kikoa hichohicho kama 

ilivyobainishwa na watalaamu (taz. Felber, 1980; Kahigi, 2007; Tumbo-Masabo 

na Mwansoko, 2008). Kwa mfano, istilahi mpangilio wa kilinda vitufe yenye 

kisawe keyguard setting ina maneno manne katika lugha lengwa ilhali katika lugha 

chanzi ina maneno mawili tu. Pia, istilahi mwanga wa nyuma wa baobonye yenye 

kisawe keypad backlight ina maneno matano katika lugha lengwa ilhali katika 

lugha chanzi ina maneno mawili tu. Istilahi hizi ni ndefu, hivyo, haziwezi 

kunyambulika ili kuruhusu uundwaji wa istilahi nyingine za kikoa hichohicho 

kama msingi wa uundaji wa istilahi unavyoelekeza. Kilichotarajiwa ni waundaji 

kuweka tafsiri kwa kuzingatia iktisadi ili kufanya istilahi ziwe fupi. Hivyo, istilahi 

za Kiswahili za simu zilizoundwa ili zitumike katika simu, baadhi zinaonekana 

hazikidhi mahitaji ya watumiaji wa simu wanaozungumza Kiswahili. 

Wazungumzaji wanaona ni maneno mageni kwao. Hali hii ya istilahi kuonekana 

ngumu kueleweka na kukiuka baadhi ya misingi ya uundaji wa istilahi inadokeza 

kwamba zina changamoto. Pia, baadhi hazikubaliwi na watumiaji wa lugha 

lengwa.  
 

4.2.2 Uelewekaji wa Istilahi za Kiingereza kwenye Simu 

Watoataarifa 38 kati ya 68 sawa na asilimia 55.88 walisema kuwa istilahi za 

Kiingereza zilizoko kwenye simu za mkononi zinaeleweka kwa urahisi zaidi 

kuliko istilahi za Kiswahili. Jambo hili lilichochea haja ya kutaka kujua zaidi kwa 

nini watoataarifa waelewe Kiingereza kuliko Kiswahili. Watoataarifa waliongeza 

kuwa hali hii inatokana na jinsi simu zao zilivyokuwa na muundo wa istilahi za 
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lugha ya Kiingereza tangu wamezinunua na kuwafanya wajizoeze kuzitumia 

kuliko istilahi za Kiswahili zilizoundwa baadaye. Kwa hiyo, wamekuwa 

wakitumia istilahi za Kiingereza za programu za simu mara kwa mara kuliko 

Kiswahili. Mmoja wa watoataarifa alisema: 

Kwa sababu lugha ya Kiingereza kwenye simu misamiati yake 

inaeleweka sana kuliko ile ya Kiswahili. Kiingereza ni lugha ambayo 

hainipi shida kuielewa maana maneno yaKiswahili kwenye simu 

kwangu bado ni tatizo... 

Watoataarifa walieleza kuwa simu zilizo nyingi, zilizoanza kuingizwa nchini 

Tanzania na Afrika Mashariki, hazikuwa na lugha ya Kiswahili badala yake 

zilikuwa na Kiingereza kama lugha chanzi. Kwa sababu hiyo, baadhi ya watumiaji 

wa simu walizoea kutumia istilahi za Kiingereza za simu kuliko za Kiswahili. 

Suala hilo limewafanya kuzizoea istilahi za Kiingereza japokuwa ni kwa kukariri 

ili kufanikisha mawasiliano. Suala la kuzoea istilahi za Kiingereza zilizopo katika 

simu kwa kukariri limewahi kuelezwa pia na Kevogo (2016) akibainisha kuwa 

mazoea ya kukariri istilahi za Kiingereza za simu yamewafanya watumiaji wa 

simu waanze kujiundia istilahi zao watakavyo hata kama hazitambuliki katika 

mfumo rasmi.  
 

4.2.3 Kutumia Lugha ya Kiswahili katika Programu za Simu ni Ushamba 

Mtazamo hasi dhidi ya lugha ya Kiswahili walionao baadhi ya wazungumzaji 

ulijidhihirisha katika makala hii. Watoataarifa watatu kati ya sitini na wanane sawa 

na asilimia 4.41, walisema kuwa hawatumii istilahi za Kiswahili za simu kwa 

kuwa huo ni ushamba. Sababu hii inatia shaka kwa kuwa watumiaji wa simu 

ambao pia ni wazungumzaji wa Kiswahili wanajaribu kukana lugha yao. 

Mtoataarifa mmoja alisema: 

…Jamii ya Tanzania tumetawaliwa na ukoloni, hivyo tunajiona kuwa 

kutumia Kiswahili ni kujitweza. Kwa hiyo, kutumia Kiswahili katika 

simu za mkononi, utaonekana uko nyuma na wala si wa kisasa… 

Kulingana na watoataarifa, lugha ya Kiingereza iliyoko kwenye simu inaonekana 

ni ya kisasa kuliko lugha nyingine. Suala la watu kukana lugha na tamaduni zao 

limewahi kusemwa na Qorro (2007) akieleza kuwa mtu kuikana lugha yake ni 

suala la kisaikolojia linalomfanya asijiamini na akose mahali pa kuanzia. 

Anaongeza kwamba, mtu anayekana mambo yake hajiamini kama amekamilika 

mpaka akamilishwe na ya wengine. Anasisitiza kwamba ili mtu akamilike 

anapaswa ajiamini na ajithamini ikiwa ni pamoja na kuthamini vya kwake, 

ikiwamo lugha yake.  

 Matokeo haya yanadokeza kuwa baadhi ya wazungumzaji wa Kiswahili 

wanaotumia simu bado hawaoni umuhimu wa kutumia Kiswahili katika simu zao. 

Mtazamo hasi walionao wazungumzaji wa Kiswahili dhidi ya matumizi ya 

Kiswahili umeenea miongoni mwa watu wa Afrika Mashariki. Kamau (2007) 
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anabainisha kuwa wazungumzaji wengi wa Kiswahili wana mtazamo hasi dhidi ya 

lugha hiyo. Hii ndiyo maana wanapendelea kutumia Kiingereza katika teknolojia 

ya mawasiliano na miktadha rasmi. Kamau anaendelea kufafanua kwamba jambo 

hili linadhihirika zaidi katika nchi za Uganda na Kenya. Hata hivyo, makala hii 

imeonesha pia kuwa nchini Tanzania baadhi ya wazungumzaji wana mtazamo hasi 

dhidi ya matumizi ya Kiswahili katika simu. Hali hii imejidhihirisha katika hoja 

kuwa kutumia istilahi za Kiswahili katika programu za simu ni ushamba kama 

ilivyobainishwa na watoataarifa. Matokeo haya yana maana kwamba zinahitajika 

juhudi za pamoja zitakazoshirikisha wadau wa Kiswahili, vyombo vyenye 

mamlaka na lugha, vyombo vya habari, taasisi za elimu na vyama vya kitaaluma 

vya Kiswahili kuendelea kuelimisha watumiaji wa simu na wazungumzaji wa 

Kiswahili kuthamini lugha yao ya Kiswahili.  
 

4.2.4 Kiingereza ni Lugha ya Kimataifa 

Watoataarifa wawili kati ya sitini na wanane sawa na asilimia 2.94 walisema kuwa 

wanatumia Kiingereza kwenye simu kwa sababu ni lugha ya kimataifa. 

Watoataarifa walisema wanaona Kiingereza kama lugha inayotoka katika nchi 

zilizoendelea, zinazoheshimika na hutumiwa na watu wengi duniani. Waliongeza 

kuwa wanakipenda Kiingereza kwa kuwa ni lugha ya kibiashara. Akijaribu 

kupangilia hadhi za lugha ya Kiingereza na Kiswahili, mtoataarifa mmoja alieleza: 

…Lugha ya Kiswahili ni lugha ya Watanzania tu na sio lugha ya 

kimataifa, ambapo Kiingereza ni lugha ya kimataifa ni rahisi 

kurekebisha na kuiendeleza wakati lugha ya Kiswahili inatohoa kutoka 

Kiingereza. Pia ni rahisi kufanya pragramu za simu yangu katika lugha 

ya kimataifa na sio lugha ya kitaifa... 

Mtoataarifa huyu anaona kwamba lugha ya Kiswahili ina hadhi ya chini kuliko 

Kiingereza. Yeye anaona fahari kutumia Kiingereza katika simu kwa kuwa ni 

lugha ya kimataifa. Mtoataarifa huyu anaona kuwa Kiswahili ni kama lugha 

inayotumika katika eneo dogo, yaani nchini Tanzania kuliko Kiingereza 

kinachoonekana kutumiwa duniani kote. 

 Matokeo haya ya watoataarifa yana maana katika hatua ya ustawi na 

maendeleo ya jamii ya wazungumzaji wa Kiswahili kwa ujumla. Hii ni kwa 

sababu lugha ndiyo huhifadhi na kurithisha maarifa na uwezo wa kufikiri wa 

wazungumzaji vizazi kwa vizazi. Kuhusiana na watu kupenda na kuthamini lugha 

za kigeni, Senkoro (2007) anaeleza kwamba hakuna nchi hata moja duniani iliyopata 

kuendelea kwa kutumia lugha ya kigeni. Anaongeza kwamba nchi zote tuonazo 

zikiinukia kimaendeleo leo hii, zimeendelea na zinazidi kuendelea kwa kutumia lugha 

zao kwa vile masuala yote muhimu yamo katika mawazo yanayoelezwa kikamilifu 

kwa lugha zao. Tunaungana na mawazo ya Senkoro kwa sababu mbili. Mosi, istilahi 

za Kiswahili za simu zimefumbata maana zitumiwazo na wazungumzaji wa Kiswahili. 

Pili, ni jambo linalotia shaka kwa wanazungumzaji wa Kiswahili kujinasibisha na 

lugha ya Kiingereza kwa kuiona ya thamani na kudunisha matumizi ya Kiswahili 



Tathmini ya Matumizi na Kukubalika kwa Istilahi za Simu               267 

 

Kioo cha Lugha, Juz. 20(2), Desemba 2022 

katika simu. Kufanya hivyo ni sawa na kukifukia Kiswahili. Matokeo haya 

yanatufanya tujenge hoja kwamba ni vigumu kuyafikia maendeleo ya kweli iwapo 

wazungumzaji wa Kiswahili watakuwa na mwelekeo wa kuthamini na kutumia lugha 

nyingine isiyo na chembe ya utamaduni wao.  
 

5.0 Hitimisho  

Makala hii imeonesha kuwa hali ya matumizi ya istilahi za Kiswahili za simu kwa 

wazungumzaji wa Kiswahili yana masuala mchanganyiko. Imebainika kuwa kuna 

kiwango cha chini cha matumizi na kukubalika kwa istilahi za simu miongoni 

mwa wazungumzaji. Aidha, imebainika kuwa wazungumzaji wana sababu 

mbalimbali za kutumia au kutotumia istilahi za simu. Vilevile, imebainika kuwa 

baadhi ya masuala ya kinadharia, sifa na misingi ya uundaji wa istilahi 

hayakutiliwa maanani na waundaji wa istilahi za simu. Makala hii inachokoza na 

kuchagiza vyombo vilivyopewa dhamana ya kusimamia Kiswahili nchini 

Tanzania, mathalani, Baraza la Kiswahili la Taifa na Baraza la Kiswahili la 

Zanzibar, wataalamu na waundaji wa istilahi, kuzipitia istilahi za Kiswahili za 

simu za mkononi zilizopo ili kuzifanyia marekebisho. Hii ni kwa sababu istilahi 

hizo zipo tayari kwenye simu na zinatumiwa na baadhi ya wazungumzaji wa 

Kiswahili wanaotumia simu. Suala la upitiaji upya istilahi za simu litakuwa na tija 

zaidi kwa kuwashirikisha wazungumzaji wa Kiswahili wanaotumia simu za 

mkononi. Ushirikishwaji huo unaweza kuwa wa kwenye majopo na kukusanya 

maoni ili kuwezesha uboreshaji wake. Inatarajiwa kwamba matumizi ya istilahi za 

Kiswahili za simu za mkononi yataongezeka ikiwa hatua madhubuti zitachukuliwa 

na wadau wote wa Kiswahili kwa kuwa lugha ya Kiswahili inazidi kukua na 

kupata msukumo mpya duniani. 
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