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Ruwaza za Ujalizaji wa Vitenzi vya Kiswahili Sanifu 
 

Deograsia Ramadhan Mtego
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Ikisiri 

Makala hii inahusu ruwaza za ujalizaji wa vitenzi katika Kiswahili sanifu. 

Lengo lake ni kufafanua ruwaza za ujalizaji wa vitenzi kwa kubainisha 

miundo mbalimbali ya vijalizo vya vitenzi vya Kiswahili sanifu. Data 

zimekusanywa maktabani kwa njia ya upitiaji wa nyaraka na 

kuchambuliwa kwa kutumia Nadharia ya Msingi ya Isimu ya Dixon 

(2010). Makala hii inaonesha kuwa wanasarufi wanatofautiana katika 

kubainisha aina za miundo ya ruwaza za ujalizaji wa vitenzi katika lugha 

ya Kiswahili kutokana na maendeleo ya kinadharia. Katika sarufi 

mapokeo, kitenzi kinajalizwa na kirai nomino chenye uamilifu wa 

yambwa. Pia, katika Sarufi Mfumo Amilifu kitenzi kinajalizwa na kijalizo 

ambacho kinaweza kuwa kirai nomino au kirai kivumishi. Vilevile, tofauti 

na mitazamo iliyotangulia, katika nadharia za kimuundo, kama vile za 

Sarufi Geuzi inaonesha kuwa kitenzi kinaweza kujalizwa na kirai, kishazi 

au sentensi. Aidha, mitazamo hiyo inadhihirisha kuwapo kwa namna 

mbalimbali za ujalizaji wa vitenzi ambazo ndizo ruwaza za ujalizaji wa 

vitenzi. Katika makala hii, ruwaza za ujalizaji wa vitenzi ni miundo 

mbalimbali ya vijalizo vya vitenzi kutokana na hulka ya kitenzi husika 

kinavyoweza kujalizwa. Namna hizo ndizo ruwaza za ujalizaji wa vitenzi 

ambapo kitenzi kinajalizwa na neno, kirai, kishazi na sentensi. Hivyo basi, 

vitenzi vya Kiswahili vina namna yake ya kujalizwa ambapo kitenzi 

kinaweza kujalizwa zaidi ya mara moja kwa namna tofauti kutokana na  

kitenzi kuukilia namna ya ujalizaji wake.  

 

1.0 Utangulizi 

Dhana ya ujalizaji wa vitenzi imeelezwa na wataalamu mbalimbali kwa kuzingatia 

uelekezi au utoshelevu wa kitenzi. Baadhi ya wataalamu hao wanaeleza kuwa 

ujalizaji wa vitenzi ni dhana inayofungamana na uelekezi wa vitenzi (TUKI, 1990; 

Aarts, 2001; Radford, 2004). Kwa mfano, Quirk na Greenbaum (2006) wanaeleza 

kuwa ujalizaji wa kitenzi ni dhana inayofungamana na uelekezi wa kitenzi. 

Uelekezi wa kitenzi unahusishwa na kitenzi kisichojitosheleza kimaana; 

kinapotumika katika tungo kinahitaji kukamilishwa na nomino yenye uamilifu wa 

yambwa (Radford, 2004). Kwa mujibu wa TUKI (1990), uelekezi ni uhusiano 

uliopo kati ya kitenzi na yambwa katika tungo. Naye Aarts (2001) anaeleza kuwa
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kitenzi kinachohitaji yambwa kama kijalizo ili kukamilisha maana yake ni kitenzi 

elekezi. Pia, Radford (2004) anaeleza kuwa neno linaweza kuelezwa kuwa ni 

elekezi ikiwa litaambatana na yambwa. Kwa hiyo, ujalizaji wa vitenzi 

unaohusishwa na uelekezi wa vitenzi unamaanisha kuwa kijalizo cha kitenzi ni 

neno au kirai chenye uamilifu wa yambwa au/na kijalizo. Kwa mfano: 

 

1(a) Ali amemuona mvuvi.    (b) Ali ameuona mwezi kwa darubini. 

       Chanzo: Khamis (2008:62, 31 mtawalia) 

 

Katika mfano wa 1(a) na (b) vipashio vilivyoandikwa kwa hati ya mlalo ni vijalizo 

vya vitenzi. Neno mvuvi katika 1(a) ni kijalizo cha kitenzi amemuona na kirai 

mwezi kwa darubini katika 1(b) ni kijalizo cha kitenzi ameuona. Kwa hiyo, kitenzi 

amemuona katika 1(a) na ameuona katika 1(b) ni vitenzi elekezi ambavyo 

vimekamilishwa na vipashio vingine ambavyo ni neno au kirai.   

 Aidha, wataalamu wengine wanafasili dhana ya ujalizaji wa kitenzi kwa 

kuhusisha na utoshelevu wa kitenzi. Hii inamaanisha kuwa kitenzi 

kisichojitosheleza kinapotumika katika tungo kinahitaji kukamilishwa na vipashio 

vingine ambavyo ni vya lazima katika kukamilisha maana ya kitenzi husika katika 

tungo (Ramson, 1986; Givon, 2001). Kwa mfano, Ramson (1986) anaeleza kuwa 

ujalizaji wa vitenzi ni mchakato unaoruhusu kitenzi kisichojitosheleza ambacho 

kinapotumika katika tungo kinahitaji kujalizwa na vipashio vingine vinavyoweza 

kuwa neno, kirai, kishazi au sentensi. Hivyo, ujalizaji unaandamana na 

ujitoshelezaji wa vitenzi. Hii inamaanisha kuwa kitenzi kisichojitosheleza 

kinahitaji kukamilishwa na kipashio cha lazima ambacho ni kijalizo. Kipashio 

hicho cha lazima (kijalizo) kinaweza kuwa neno, kirai, kishazi au sentensi. Kwa 

hiyo, kijalizo ni kipashio cha lazima katika kukamilisha kitenzi katika sentensi. 

Hivyo, ujalizaji wa kitenzi ni mchakato unaoruhusu kitenzi kisichojitosheleza 

kikitumika katika tungo hukamilishwa na kipashio kingine ili tungo itengemae. 

Kwa mfano: 
 

 2(a) Mtoto alisema mama yake atarudi.   

   (b) Wanafunzi wanataka kugoma. 

   (c) Mtuhumiwa ameamini kuwa ataachiwa huru. 

   Chanzo: Jeromin (2016:10, 11, 21 mtawalia)   
   

Vipashio vilivyoandikwa kwa hati ya mlalo katika 2(a)-(c) ni vijalizo vya vitenzi. 

Sentensi mama yake amerudi katika 2(a) imejaliza kitenzi alisema. Kishazi 

kisoukomo kugoma katika 2(b) kimetumika kujaliza kitenzi wanataka. Pia, kishazi 

kinachotanguliwa na kibainishi cha kijalizo kuwa ataachiwa huru kimejaliza 

kitenzi ameamini.   

 Aidha, fasili zote za ujalizaji wa kitenzi (iwe zilizojikita katika uelekezi au 

utoshelevu wa kitenzi) zinaonesha kuwa kitenzi ndicho kinaamua kikamilishwe 



Ruwaza za Ujalizaji wa Vitenzi vya Kiswahili Sanifu            287 

 

Kioo cha Lugha, Juz. 20(2), Desemba 2022 

vipi na kwa vipashio vya namna gani. Hali hiyo inatokana na kitenzi kuwa ndicho 

kinachobeba uarifishaji unaofungamana na kiima katika sentensi. Hata hivyo, fasili 

zinazohusisha ujalizaji wa kitenzi na uelekezi zinaonesha kuwa kitenzi kinajalizwa 

na neno au kirai na zile zinazohusisha ujalizaji na utoshelevu zinaonesha kuwa 

kitenzi kinajalizwa na kishazi au sentensi. Kwa hiyo, katika mchakato wa ujalizaji 

wa vitenzi, kitenzi ndicho kinachoukilia kuwapo kwa viambajengo vingine katika 

tungo. Hali hiyo ndiyo inayosababisha kuwapo kwa namna mbalimbali za ujalizaji 

wa vitenzi ambazo ni ruwaza za ujalizaji huo. Mjadala huu wa fasili za ujalizaji 

umetusaidia kuweka msingi wa dhana ya ruwaza za ujalizaji wa vitenzi vya 

Kiswahili. 

 

1.2 Dhana ya Ruwaza za Ujalizaji wa Vitenzi 

Ruwaza za ujalizaji wa vitenzi ni dhana ambayo imejikita katika miundo au aina 

mbalimbali za vijalizo vya vitenzi ili kukamilisha maana katika sentensi. Miundo 

hiyo inatokana na tabia ya kitenzi kinachojalizwa kuhitaji kukamilishwa na aina 

fulani ya vipashio. Mfano wa 3 unaonesha tungo zenye ruwaza mbalimbali za 

ujalizaji wa vitenzi. 
 

  3(a) Mtoto amelala. (Jeromin, 2016:15) 

    (b) Baba anakata mti. (Jeromin: 2016:15). 

    (c) Mtoto anachezea kipande cha rula. (Massamba na Wenzake, 2001:78) 

    (d) Wazazi wangu walitaka mimi nisisome bali niolewe na mzee Makame. (Koech, 

2013: 67) 

    (e) Ubadhirifu umezidi kuongezeka. (Koech, 2016:72) 

     

Mfano katika 3(a) unaonesha tungo ambayo kitenzi chake hakihitaji ujalizaji kwa 

sababu kitenzi amelala kinajitosheleza kimaana na kimuundo. Mifano ya 3(b)-(e) 

inaonesha tungo zenye ujalizaji wa vitenzi unaodhihirika kwa ruwaza mbalimbali. 

Vipashio vilivyoandikwa kwa hatimlalo ni miundo mbalimbali ya vijalizo vya 

vitenzi. Miundo hiyo ndiyo ruwaza za ujalizaji wa vitenzi. Kitenzi anataka katika 

3(b) kimejalizwa na nomino mti. Kitenzi anachezea katika 3(c) kimejalizwa na 

kirai nomino kipande cha rula. Pia, kitenzi walitaka katika mfano wa 3(d) 

kimejalizwa na sentensi ambatano mimi nisisome bali niolewe na mzee Makame. 

Vilevile, kitenzi umezidi katika mfano wa 3(e) kimejalizwa na kishazi kisoukomo 

kuongezeka. Kwa hiyo, vitenzi katika lugha ya Kiswahili vinajalizwa kwa ruwaza 

mbalimbali ambazo ni maneno, virai, vishazi na sentensi.  

  Ruwaza za ujalizaji wa vitenzi zimechunguzwa katika lugha mbalimbali kwa 

namna mbili kutokana na vigezo vilivyotumika. Wapo wataalamu waliozingatia 

kigezo cha aina, sifa au tabia za vitenzi na wengine wamezingatia miundo ya 

vijalizo. Uchunguzi uliozingatia aina ya kitenzi uliweka msingi wa ruwaza za 

ujalizaji katika kitenzi kinachojalizwa. Kwa mfano, Jeromin (2016) amebainisha 

ruwaza nne za vitenzi vinavyokamilishwa na kishazi au sentensi ambazo ni: 
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dhamira na hali; utendeshi na kuzuia; uoni, utambuzi na uneni, na onyo, amuru na 

tishio. Ubainishaji wa ruwaza za ujalizaji wa vitenzi kwa mtazamo huu unaleta 

changamoto kwa sababu kitenzi kimoja kinaweza kujalizwa kwa namna tofauti. 

Hii inamaanisha kuwa aina hizo za vitenzi zinaweza kujalizwa na maneno, virai, 

vishazi au sentensi. Kwa hiyo, dhana ya ruwaza haijidhihirishi kwa uwazi katika 

mtazamo huo.  

 Aidha, mtazamo mwingine ni ule unaobainisha ruwaza za ujalizaji wa 

vitenzi kwa kuzingatia kigezo cha umbo au muundo wa kijalizo cha kitenzi. Kwa 

mfano, katika mfano 3(b)-(e) vipashio vilivyoandikwa kwa hatimlalo ndizo 

ruwaza za ujalizaji wa vitenzi. Pia, vitenzi vilivyoandikwa kwa hati iliyokoza 

ndivyo vipashio vinavyojalizwa. Katika mtazamo huu, kitenzi kimoja kinaweza 

kujalizwa na aina tofauti za vijalizo zenye miundo mbalimbali. Kwa hiyo, ruwaza 

za ujalizaji wa vitenzi hutegemea umbo au muundo wa kijalizo kutokana na hulka 

ya kitenzi husika ambacho ndicho kinachoamua kijalizwe vipi. Hivyo, ruwaza 

mbalimbali za ujalizaji wa vitenzi zinajidhihirisha katika viwango vinne ambavyo 

ni neno, kirai, kishazi au sentensi vikiwa na uamilifu wa kijalizo. Swali hapa ni 

kuhusu aina za maneno, virai, vishazi au sentensi ambazo ni ruwaza za ujalizaji wa 

vitenzi. Kwa hiyo, wataalamu wamebainisha ruwaza mbalimbali za ujalizaji wa 

vitenzi lakini ufafanuzi wake umefinywa sana. Hivyo, makala hii imefafanua kwa 

upana zaidi aina hizo za ruwaza za ujalizaji kwa kuzingatia miundo tofauti katika 

kila ruwaza. Nadharia Msingi ya Isimu ya Dixon (2010) imetumika kubainisha na 

kufafanua aina za maneno, virai, vishazi au sentensi kwa uwazi zaidi ambazo 

ndizo ruwaza za ujalizaji wa vitenzi katika lugha ya Kiswahili. 

  Makala hii imegawanyika katika sehemu kuu nne. Sehemu ya kwanza ni 

utangulizi, na ya pili inahusu methodolojia. Sehemu ya tatu inabainisha ruwaza za 

ujalizaji wa vitenzi vya Kiswahili na sehemu ya nne ni hitimisho.  

 

2.0 Methodolojia 

Sehemu hii inabainisha na kufafanua vipengele mbalimbali vya methodolojia 

ambavyo ni aina ya data zilizokusanywa, namna zilivyokusanywa, uwasilishaji na 

uchambuzi wake. Pia, inaeleza na kufafanua nadharia iliyotumika kuchambua 

Data. Utafiti huu umetumia data za upili zilizokusanywa kutoka katika matini 

mbalimbali. Data zilizokusanywa ni tungo zenye vitenzi vinavyojalizwa na 

miundo mbalimbali ambayo ndiyo ruwaza za ujalizaji. Data zimekusanywa kutoka 

kwenye matini mbalimbali ambazo ni:  riwaya ya Vunta Nkuvute (Shafi, 1999), 

Maendeleo ya Uhusika (Khamis, 2008), The Passive Construction in Swahili 

(Mkude, 2005), Sarufi ya Miundo ya Kiswahili Sanifu (Massamba na wenzake 

(2004), Misingi ya Sarufi ya Kiswahili (Habwe na Karanja, 2004), “Sintaksia ya 

Kijalizo cha Kiswahili Sanifu” (Koech, 2013) na “Ujalizaji wa Vitenzi vya 

Kiswahili Sanifu” (Jeromin, 2016). Data zimekusanywa kwa kunukuu tungo zenye 

vitenzi vilivyojalizwa kwa namna mbalimbali kama vile maneno, virai, vishazi na 

sentensi. Katika ukusanyaji huo, tungo zilipangwa katika makundi manne. Kundi 
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la kwanza ni tungo zenye vitenzi vinavyojalizwa na maneno. Kundi la pili ni tungo 

zenye vitenzi vinavyojalizwa na virai. Kundi la tatu ni tungo zenye vitenzi 

vilivyojalizwa na vishazi wakati kundi la nne ni tungo zenye vitenzi vilivyojalizwa 

na miundo mbalimbali ya sentensi. Katika uwasilishaji na uchambuzi, data za 

utafiti huu zilibainishwa, kuelezwa na kufafanuliwa kwa kuzingatia ruwaza 

mbalimbali za ujalizaji wa vitenzi.  

  Data za makala zimechambuliwa kwa kutumia Nadharia Msingi ya Isimu 

ya Dixon (2010). Nadharia hii inaeleza kuwa lugha inaweza kufafanuliwa na 

kuchambuliwa kwa kutumia vipengele mbalimbali vya kisarufi na kiuamilifu. 

Mwasisi wa nadharia hii anadai kwamba isimu ni mojawapo ya taaluma za sayansi 

asilia. Kama ilivyo kwa taaluma nyingine za kisayansi kuhitaji data na majaribio, 

taaluma ya isimu nayo inahitaji data na majaribio katika ufafanuzi na uchanganuzi 

wa vipengele mbalimbali. Uchambuzi wa kisarufi katika lugha umejikita katika 

data zinazopatikana kutoka uwandani au katika matini ili kusaidia kupata 

majumuisho yanayoweza kujaribiwa. Pamoja na mambo mengine, nadharia hii 

inazingatia hoja kuwa, miundo ya kisarufi huanzia katika vipashio msingi vya 

lugha ambavyo ni maneno na vishazi. Vipashio hivyo hujaribiwa kimbinu na 

kupatikana miundo msingi ya lugha inayoonesha kiini cha kishazi. Miundo hiyo 

inajumuisha prediketa pamoja na vishiriki vyake. Vilevile, nadharia hii inajikita 

katika hoja kuwa maneno huwa katika makundi mbalimbali. Kwa hiyo, uchambuzi 

na ufafanuzi wa vitenzi na vishiriki vyake ni dhana muhimu katika sarufi ya lugha. 

Aidha, msisitizo upo katika umuhimu wa uchambuzi unaoeleweka na unaofaa wa 

vipengele mbalimbali vya kisarufi. Ruwaza za ujalizaji wa vitenzi ni kipengele 

kimojawapo cha kisarufi ambacho kinaweza kuchambuliwa kwa nadharia msingi 

ya kiisimu kwa kubainisha umbo au miundo ya vijalizo vilivyotumika kujaliza 

vitenzi.  

  Aidha, nadharia hii imetumika katika makala hii kwa sababu ujalizaji wa 

vitenzi ni kipashio cha kisarufi na kimuundo katika lugha. Ingawa kipengele cha 

ruwaza za ujalizaji kinaonekana kama dhana majumui kwa lugha mbalimbali za 

binadamu, ujitokezaji wake unatofautiana kati ya lugha moja na nyingine. Katika 

makala hii, nadharia hii imesaidia kuchambua ruwaza mbalimbali za ujalizaji wa 

vitenzi.  
 

3.0 Ruwaza za Ujalizaji wa Vitenzi vya Kiswahili  

Ruwaza za ujalizaji wa vitenzi huukiliwa na viambajengo mbalimbali ambavyo 

hutumika kama vijalizo vya vitenzi husika. Viambajengo vinavyotumika kujaliza 

vitenzi vinajidhihirisha katika miundo mbalimbali (neno, kirai, kishazi au sentensi) 

na kusababisha kuwapo kwa ruwaza tofautitofauti za ujalizaji wa vitenzi. Katika 

lugha ya Kiswahili ruwaza za ujalizaji wa vitenzi zimejitokeza katika miundo 

mbalimbali inayoangaliwa katika aina za vijalizo. Kwa hiyo, tunapozungumzia 

ruwaza za ujalizaji wa vitenzi katika Kiswahili sanifu tunarejelea aina za tungo au 

miundo inayojaliza vitenzi. Hivyo, ruwaza za ujalizaji wa vitenzi kwa mtazamo wa 
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muundo wa kijalizo zimegawanyika katika makundi mawili katika lugha ya 

Kiswahili. Kundi la kwanza ni ruwaza za ujalizaji sahili wa vitenzi na la pili ni 

ujalizaji changamani wa vitenzi. 

 Ruwaza za ujalizaji sahili wa vitenzi ni zile zinazotokana na vitenzi 

kujalizwa na maneno au virai lakini ruwaza za ujalizaji changamani wa vitenzi 

zinatokana na vitenzi kujalizwa na vishazi au sentensi. Kwa mfano, Danes (1985) 

anaeleza kuwa ruwaza za ujalizaji changamani wa vitenzi huweza kujidhihirisha 

kwa kuwapo au kutokuwapo kwa vibainishi vya kijalizo mwanzoni mwa kijalizo. 

Mfano, “Wananchi wanaamini kuwa ugonjwa ulioingia unatibika” na “Mimi 

najua kwamba Anita atarudi” (Jeromin, 2016: 9). Maneno yaliyoandikwa kwa hati 

iliyokoza katika sentensi hizo ni vibainishi vya vijalizo na maneno yaliyoandikwa 

kwa hatimlalo ni vijalizo. Aidha, ruwaza za ujalizaji changamani wa vitenzi 

zinaibuka wakati sentensi au kiarifu kinapokuwa kishiriki au kiambajengo dada 

cha kitenzi katika tungo (Ramson, 1986). Kwa mfano, “Mama anataka kufua na 

Mtoto alisema mama yake atarudi” (Jeromin, (2016: 9, 10 mtawalia). Mfano huo 

unaonesha kuwa vipashio vilivyoandikwa kwa hati mlalo ni vijalizo vya vitenzi na 

viambajengo dada vya vitenzi katika kirai kitenzi lakini havikutanguliwa na 

vibainishi vya vijalizo. Kwa hiyo, ruwaza za ujalizaji changamani wa vitenzi 

katika Kiswahili sanifu ni vijalizo vya vitenzi ambavyo ni aina za miundo ya 

vishazi au sentensi iliyojaliza vitenzi katika sentensi.    

  Lugha ya Kiswahili kama ilivyo kwa lugha nyingine, ina vitenzi 

vinavyojitosheleza na visivyojitosheleza kimaana (Whitelay, 1968). Vitenzi 

vinavyojitosheleza vinaweza kusimama peke yake na kuleta maana katika sentensi 

lakini vitenzi visivyojitosheleza vinahitaji kujalizwa na vipashio vingine (Quirk na 

Greenbaum, 2006). Mifano ifuatayo inadhihirisha kwamba lugha ya Kiswahili ina 

vitenzi vinajitosheleza na visivyojitosheleza: 
 

4(a) Wanakwawa wanaimba.   (Jeromin, 2016:15) 

  (b) Ali amemwona mvuvi.    

  (c) Ali ameuona mwezi kwa darubini.      

       (Khamis, 2008:62, 31 mtawalia). 

  (d) Mwalimu amesema kuwa wanafunzi wote wapeleke kazi (Jeromin, 2016:82). 

 

Vipashio vilivyoandikwa kwa hatimlalo katika 4(b)-(d) ni vijalizo vya kitenzi. 

Kitenzi wanaimba katika 4(a) kimejitosheleza kwa maana kwamba hakihitaji 

kijalizo. Neno mvuvi ambalo ni nomino katika 4(b) na kirai mwezi kwa darubini 

katika 4(c) ni vijalizo vya kitenzi ona. Katika mifano hiyo, kitenzi ona 

kimejalizwa kwa namna mbili tofauti, jambo ambalo limesababishwa na viambishi 

vilivyopachikwa katika kitenzi. Kiambishi -mw- katika kitenzi amemwona katika 

4(b) kinafanya kitenzi kihitaji yambwa au kijalizo kinachobainisha mtu. Pia, katika 

4(c) kiambishi -u- katika kitenzi ameuona kinalazimisha kitenzi kuhitaji nomino 

inayobainisha kitu na namna kilivyoonwa. Aidha, kishazi kuwa wanafunzi wote 
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wapeleke kazi ni kijalizo changamani cha kitenzi sema. Kitenzi hicho kimejalizwa 

na kishazi kinachotanguliwa na kibainishi cha kijalizo kuwa. Kwa hiyo, ujalizaji 

unaojidhihirisha katika 4(b) na 4(c) unafungamana na uelekezi wa kitenzi na ule 

wa 4(d) unatokana na utoshelevu wa kitenzi kwa namna tofauti. Kwa ujumla, 

mifano katika 4(a)-(d) inaonesha jinsi kitenzi kinavyoweza kujitosheleza au 

kutojitosheleza na kinaweza kujalizwa kwa namna mbalimbali. Namna hizo za 

ujalizaji wa vitenzi ndizo ruwaza za ujalizaji wa vitenzi vya Kiswahili sanifu.  

  Katika lugha ya Kiswahili kitenzi ndicho kipengele muhimu katika 

uarifishaji na kinaibua namna mbalimbali za ujalizaji wake ambazo ndizo ruwaza 

za ujalizaji. Ruwaza za ujalizaji wa vitenzi zinaweza kuwekwa katika makundi 

mawili ambayo ni ujalizi sahili na ujalizaji changamani wa vitenzi (Vitale, 1981; 

Massamba na wenzake, 2001; Mkude, 1982; 2005; Khamis, 2008; Obuchi na 

Mukhwana, 2015). Hoja hiyo inashadidiwa na Vitale (1981) alipoangalia ujalizaji 

wa vitenzi katika sentensi sahili na zisizosahili. Kwa hiyo, katika makala hii 

ruwaza za ujalizaji wa vitenzi zimebainishwa kwa kuzingatia aina hizo za ujalizaji 

wa vitenzi. Aidha, kila aina ya ujalizaji wa vitenzi huibua ruwaza mbalimbali za 

ujalizaji wake kutokana na kitenzi hicho kuhitaji kujalizwa na aina fulani ya 

kijalizo.  
 

3.1 Ruwaza za Ujalizaji Sahili wa Vitenzi vya Kiswahili Sanifu 

Ruwaza za ujalizaji sahili wa vitenzi katika Kiswahili sanifu ni miundo ya vijalizo 

vya vitenzi ambayo haifungamani na kishazi nomino bali na kirai nomino yambwa 

au kijalizo (Watters, 2002). Ruwaza za ujalizaji sahili wa vitenzi zipo katika 

makundi mawili ambayo ni neno na virai. Ruwaza hizo zinajidhihirisha kutokana 

na vitenzi ambavyo ni elekezi kwa asili na vitenzi vinavyopata uelekezi kwa 

unyambulishaji (Khamis, 2008; Jeromin, 2016). Aidha, ruwaza za ujalizaji sahili 

huukiliwa na tabia za vitenzi ambazo katika mchakato wa ujalizaji havijitoshelezi 

kimaana na kisarufi. Ruwaza hizo za ujalizi sahili zinajitokeza kwa namna 

mbalimbali kutokana na aina ya kitenzi kuwa na hulka ya kuhitaji kujalizwa na 

maneno au virai vya aina fulani. Kwa hiyo, ruwaza za ujalizaji sahili humaanisha 

miundo ya vijalizo vya kitenzi ambayo ipo katika kiwango cha neno na virai. 

Zifuatazo ni ruwaza za ujalizi sahili wa vitenzi katika lugha ya Kiswahili. 

  

3.1.1 Ruwaza za Ujalizaji Sahili wa Vitenzi Kujalizwa na Maneno 

Makala hii imebaini kuwa ruwaza za ujalizaji sahili wa vitenzi zimejidhihirisha 

kwa vitenzi kujalizwa na aina mbalimbali za tungo neno. Massamba na wenzake 

(2001) wanafasili tungo neno kuwa ni aina ya tungo inayoundwa na neno moja tu. 

Pia, wanabainisha aina saba za tungo neno ambazo ni: nomino, vivumishi, 

vihusishi, vitenzi, vihusishi, viunganishi na vielezi. Hivyo, data zimethibitisha 

kuwa lugha ya Kiswahili ina ruwaza ya vitenzi kujalizwa na nomino, vivumishi na 

vitenzi kama inavyodhihirika katika vipengele vifuatavyo: 
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 i. Ruwaza ya Kitenzi Kujalizwa na Nomino 

Katika ruwaza hii, kitenzi kisichojitosheleza kinajalizwa na nomino za aina 

mbalimbali ili kijitosheleze kimaana, kimuundo na kisarufi. Turejee mifano 

ifuatayo: 
 

  5(a) Rajab ni daktari (Koech, 2013:41).  

    (b) Mtoto ana kitabu (Koech, 2013:41).  

    (c)  Maliki amevunja meza (Khamis, 2008:167). 

    (d) Nyoka ameingia shimoni (Khamis, 2008:37). 

    (e) Ali amekwenda mlimani (Khamis, 2008:37). 
       

Mifano katika 5(a)-(e) inathibitisha kuwa lugha ya Kiswahili ina ruwaza ya vitenzi 

kujalizwa na nomino za aina mbalimbali. Katika mfano wa 5(a) nomino daktari 

imejaliza kitenzi kuwa cha njeo iliyopo ni. Pia, nomino kitabu katika 5(b) 

imejaliza kitenzi kuwa na cha njeo iliyopo ana na nomino meza katika 5(c) 

imejaliza kitenzi amevunja. Kwa mujibu wa data, ili vitenzi hivyo vijitosheleze ni 

lazima vijalizwe na nomino zinazojibu swali la nini, nani au wapi.  Hivyo, kitenzi -

vunja na vingine vinavyofanana navyo kama -kata, -lima na -tengeneza 

vinajalizwa na nomino inayojibu swali la nini. Vilevile, nomino ya mahali shimoni 

katika 5(d) imejaliza kitenzi ameingia na nomino ya mahali mlimani imejaliza 

kitenzi amekwenda. Nomino hizo zinajibu swali la wapi. Imedhihirika pia kuwa si 

kila kitenzi kinaweza kujalizwa na nomino ya mahali bali ni vitenzi ambavyo 

umahali ni lazima ubainishwe. Kwa hiyo, kitenzi huamua kijalizo chake kiweje au 

kikamilishwe na kipashio cha namna gani. 
 

ii) Ruwaza ya Kitenzi Kujalizwa na Vivumishi 

Data za utafiti huu zinadhihirisha kuwa katika lugha ya Kiswahili ruwaza ya 

kitenzi hujalizwa na vivumishi. Mfano, ufuatao unaonesha jinsi vivumishi vya sifa 

vinavyojaliza vitenzi katika lugha ya Kiswahili. 
 

6(a) Juma ni mwepesi (Edward, 2016:28) 

  (b) Mbwa ni wakali (Koech, 2013:11). 

  (c) Sandra ni mwerevu (Koech, 2013:32). 

  (d) Chui hukimbia haraka (Koech, 2013:44) 

  (e) Mwana wake si mwema (Habwe na Karanja, 2012: 146). 

 

Mifano katika 6(a)-(e) inathibitisha kuwa ruwaza ya vitenzi kujalizwa na 

vivumishi inajidhihirisha katika lugha ya Kiswahili. Vipashio vilivyoandikwa kwa 

hati ya mlalo ni vivumishi vya sifa vilivyotumika kama vijalizo vya vitenzi. Aidha, 

imedhihirika kuwa vivumishi vya sifa mwepesi, wakali na mwerevu mtawalia 

katika 6(a)-(c) vimejaliza kitenzi  kuwa ni cha njeo iliyopo yakinishi. Pia, kitenzi 

kuwa cha njeo iliyopo kanushi si katika 6(e) kimejalizwa na kivumishi cha sifa 
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mwema. Vilevile, kitenzi kilichopo katika hali ya mazoea hukimbia kimejalizwa na 

kivumishi cha sifa haraka. Hata hivyo, mifano hiyo inaonesha kuwa kuna 

mgongano wa kinadharia kutokana na nafasi ya vivumishi katika tungo. Kwa 

kawaida vivumishi hufuata baada ya nomino inayovumishwa, lakini vitenzi kuwa 

vina tabia tofauti na aina nyingine ya vitenzi. Kwa mfano, katika 6(a)-(c) vipashio 

vilivyofuata vitenzi kuwa ni vivumishi na vina uamilifu wa kuwa vijalizo vya 

vitenzi kwa sababu ni vipashio vya lazima katika kukamilisha muundo. Tofauti na 

neno haraka katika 6(d) ambapo linaweza kudaiwa kuwa kielezi kwa sababu 

kwanza linatoa taarifa zaidi kuhusu kitenzi. Pia, kinaweza kuachwa na tungo 

ikajitosheleza kimaana na kimuundo. 

 

iii) Ruwaza ya Kitenzi Kujalizwa na Kitenzi 

Makala hii imebaini kuwa ruwaza ya kitenzi kujalizwa na kitenzi kingine 

inajidhihirisha katika lugha ya Kiswahili. Hoja hiyo inashadidiwa na Koech 

(2013:22) anayeeleza kuwa katika lugha ya Kiswahili kitenzi kinaweza kujalizwa 

na kitenzi kingine. Anafafanua kuwa vitenzi visoukomo vinajaliza vitenzi vingine 

katika lugha ya Kiswahili. Kwa mfano, Mugambi anapenda kusoma. Kwa hiyo, 

kusoma ni kitenzi kisoukomo kinachokamilisha kitenzi anapenda. Aina hii ya ruwaza 

inaleta utata kwa sababu baadhi ya vitenzi vya Kiswahili vina sifa ya kuwa tungo 

kirai, kishazi au sentensi hata kama ni neno moja. Mifano ifuatayo inaonesha 

ruwaza ya kitenzi kujalizwa na kitenzi katika lugha ya Kiswahili. 

 

7(a) Watoto wetu walikuwa wanaimba (Massamba na wenzake, 2004:49). 

  (b) Nilikuwa nikiondoka (Koech,2013:80). 

  (c) Maria anapenda kula (Massamba na wenzake, 2004:136). 

  (d) Ameonekana akiiba (Koech, 2013:64). 

  (e) Nilijua utakuja (Koech, 2013:80). 

    

Mifano ya 7(a)-(e) inaonesha kuwa vitenzi vimejaliza vitenzi vingine katika lugha 

ya Kiswahili. Kitenzi kuwa cha njeo iliyopita walikuwa katika 7(a) na 7(b) 

kimejalizwa na kitenzi wanaimba na nikiondoka mtawalia. Mfano wa 7(c) 

unaonesha kuwa kitenzi anapenda kimejalizwa na kitenzi kisoukomo kula. 

Vilevile, kitenzi alionekana na nilijua vimejalizwa na vitenzi akiiba na utakuja 

mtawalia.  

 

3.1.2 Ruwaza ya Kitenzi Kujalizwa na Virai 

Dhana ya kirai imefafanuliwa na wanasarufi mbalimbali kwa mitazamo 

tofautitofauti. Utofauti wao unatokana na idadi ya maneno na aina ya vipashio 

vilivyounda kirai husika. Namna ya kwanza ni ile inayofafanua kuwa kirai ni 

kipashio cha kisarufi ambacho kinaundwa na neno moja au zaidi na hakina muundo 

wa kiima – kiarifu kama ule wa sentensi (Koech, 2013:26). Namna ya pili inafafanua 

kuwa kirai ni kipashio cha kimuundo chenye zaidi ya neno moja lakini ambacho 
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vipashio vyake havina uhusiano wa kiima-kiarifu (Massamba, 2004: 35). Namna ya 

tatu ni ile inayofafanua kirai kuwa ni mfuatano wowote wa maneno katika lugha 

fulani na unaweza kuwa mfupi au mrefu (Culicover, 2014). Ukichunguza ufafanuzi 

wa kirai uliotolewa, utabaini kuwa kirai ni kipashio cha kimuundo na kisarufi 

ambacho kinaundwa na aina fulani za kategoria za maneno. Makala inafafanua kuwa 

kirai ni aina mojawapo ya mawanda ya sintaksia ambayo huundwa na neno zaidi 

ya moja lakini viambajengo vyake havina muundo wenye uamilifu wa kiima na 

kiarifu. Kwa hiyo, tunarejelea fasili hiyo ili kutofautisha na tungo neno ambayo ni 

ruwaza mojawapo ya kitenzi kujalizwa na maneno. 

 Makala hii imebaini kuwa lugha ya Kiswahili ina ruwaza ya kitenzi 

kujalizwa na virai vya aina mbalimbali. Aina hizo za virai zinatokana na muundo 

wa kirai husika kutokana na kichwa au neno kuu la kirai. Radford (2004:14) 

anaeleza kuwa kila kirai kina kichwa kinachoamua sifa za kirai chote. Ikimaanisha 

kuwa kichwa cha kirai ndicho kinachoamua jina na sifa za kirai husika. Kwa hiyo, 

kirai huainishwa kimuundo kulingana na neno kuu katika kirai husika. Hivyo, data za 

makala hii zimeonesha kuwa ruwaza ya kitenzi kujalizwa na aina mbalimbali za virai 

imedhihirika katika lugha ya Kiswahili. Kwa mfano, vitenzi kujalizwa na virai 

nomino, virai vivumishi, virai vihusishi na virai vitenzi. Sehemu inayofuata inafafanua 

aina mbalimbali za ruwaza ya kitenzi kujalizwa na virai.   
 

i) Ruwaza ya Vitenzi Kujalizwa na Virai Nomino 

Kirai nomino ni aina mojawapo ya tungo kirai katika lugha ya Kiswahili. Ni tungo 

ambayo neno kuu lazima liwe nomino hata kama kirai hicho kina viambajengo 

vingine katika muundo wake. Koech (2013) anafafanua kuwa neno kuu katika 

kirai nomino ni nomino au kiwakilishi, vinavyoweza kuandamana na maneno 

mengine yanayohusiana na nomino au viwakilishi hivyo. Aidha, katika makala hii 

imebainika kwamba ruwaza za ujalizaji wa vitenzi kwa kirai nomino 

zinajidhihirisha kwa namna mbalimbali kama ifuatavyo.  

 

a. Ruwaza ya Kitenzi Kujalizwa na Nomino Mbili 

Imebainika kwamba ruwaza ya kitenzi kujalizwa na kirai nomino kilichoundwa na 

nomino mbili zinazofuatana inajidhihirisha katika lugha ya Kiswahili. Wanaisimu 

wanafafanua kuwa vitenzi vinaweza kufuatana na nomino mbalimbali zenye 

uamilifu wa yambwa au kijalizo ambapo inaweza kuwa nomino moja au mbili 

(Rubanza, 2003; Philipo, 2017; Nchimbi, 2020). Kwa hiyo, katika ruwaza hii 

nomino za aina mbalimbali zinafuatana. Mifano ifuatayo inathibitisha: 
 

        8 (a) Joni alimnyang’anya Pita pesa (Mkude, 2005:32). 

      (b) Mwalimu alimpa mwanafunzi kitabu (Mkude, 2005:33). 

     

       9 (a) Mtoto ameweka kalamu mezani (Khamis, 2008:51). 

          (b) Ali ameondoa gari barabarani (Khamis, 2008:192). 
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Vitenzi vyenye hati iliyokoza katika 8(a)-(b) na 9(a)-(b) vimejalizwa na kirai 

nomino kilichoundwa na nomino zinazofuatana. Aidha, imebainika kwamba 

ruwaza ya kitenzi kujalizwa na kirai nomino kilichoundwa na nomino mbili 

imejidhihirisha kwa namna mbili katika lugha ya Kiswahili. Namna ya kwanza ni 

kirai nomino kilichoundwa na nomino ya pekee Pita na nomino ya jumla pesa 

kama inavyojidhirisha katika 8(a)-(b) na nomino mwanafunzi na kitabu katika 

8(b). Pili, kirai nomino kilichoundwa na mfuatano wa nomino za jumla na nomino 

ya mahali kama ilivyo katika 9(a)-(b) ambapo nomino ya jumla kalamu katika 9(a) 

imefuatana na kielezi cha mahali mezani. Vilevile, nomino ya jumla gari katika 

9(b) imefuatana na kielezi cha mahali barabarani . Kwa muktadha wa makala hii, 

kielezi barabarani kinachotokana na nomino barabara kuambikwa kiambishi 

tamati ni.  

 Aidha, kitenzi alimnyang’anya katika 8(a) na alimpa katika 8(b) 

vinajalizwa na nomino mbili ambapo nomino ya kwanza inajibu swali la nani na 

inafuata baada ya kitenzi kinachojalizwa ilhali nomino ya pili inajibu swali la nini 

na inafuata nomino ya kwanza. Kwa hiyo, kitenzi ndicho kinahitaji kujalizwa na 

vishiriki viwili ambavyo vyote ni nomino lakini lazima nomino moja ibainishe mtu 

na nyingine kitu. Hii inamaanisha kwamba ni lazima kwanza swali la nani lijibiwe 

kabla ya nini. Hata hivyo, kuwapo kwa kiambishi -m- katika kitenzi 

alimyang’anya ndiko kumesababisha nomino inayobainisha mtu iwe karibu na 

kitenzi. Kwa hiyo, kama ikitokea kiambishi kilichopo katika kitenzi kinabainisha 

kitu, kwa maana kitenzi kingekuwa na kiambishi cha yambwa kinachoukilia kitu, 

basi tungo hiyo ingekuwa John ameinyang’anya pesa ya Pita. Pia, kitenzi  weka 

katika 9(a) na ondoa katika 9(b) vinajibu swali la nini na wapi. Aidha, katika 

vitenzi hivyo hakuna kiambishi cha yambwa kinachoukilia mpangilio au mfuatano 

huo wa nomino kama ilivyokuwa katika 8(a)-(b). Hivyo, vitenzi vina tabia tofauti 

katika mchakato wa ujalizaji na ndivyo vinavyoukilia namna ya ujalizaji wake.  

 

b. Ruwaza ya Kitenzi Kujalizwa na Kirai Nomino Kilichoundwa na Nomino 

na Kivumishi 

Ruwaza ya kitenzi kujalizwa na kirai nomino kilichoundwa na nomino na 

kivumishi zinajidhihirisha katika lugha ya Kiswahili. Aidha, miundo mbalimbali 

ya kirai nomino kinachoandamana na kivumishi imetumika kujaliza vitenzi vya 

Kiswahili kama ifuatavyo: 
 

      10 (a) Kipchonge ni mtu maarufu. 

             (b) Kalulu alikuwa daktari mzuri.   

             (c) Mji huo una wezi wengi.  

                 (Koech, 2013:22, 28, 39 mtawalia). 

 

      11  (a) Mtoto hodari alipewa zawadi nono (Massamba na wenzake, 2004:57). 

            (b) Sisi sote tulijibu maswali hayo (Koech, 2013:28). 
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            (c) Mkuu wa shule amenipa kazi nyingi (Koech, 2013:29). 

            (d) Baba amenunua kitanda kikubwa (Massamba na wenzake, 2004:95). 

 

      12(a) Alimnyang’anya mama kitambaa chake (Massamba na wenzake, 2004:102). 

          (b) Jamila aliwanunulia watoto wake zawadi (Koech, 2013:29). 

  

Mifano katika 10(a)-(c), 11(a)-(d) na 12(a)-(b) inaonesha kwamba miundo ya aina 

mbili ya kirai nomino kilichoundwa na nomino na kivumishi imejaliza vitenzi vya 

Kiswahili. Muundo wa kwanza ni ule wa nomino kuambatana na kivumishi kama 

ilivyo katika mfano wa 10(a)-(c) na 11(a)-(d) na muundo wa pili ni ule wa kirai 

nomino kilichoundwa na nomino mbili na kivumishi kama ilivyo katika 12(a)-(b). 

Katika 10(a)-(c) kirai nomino kimeundwa na nomino zenye kubainisha mtu 

ambapo nomino daktari na wezi (mtawalia) zimefuatana na vivumishi vya sifa 

maarufu na mzuri (mtawalia) katika 10(a)-(b) na kivumishi cha idadi katika 10(c). 

 

c. Ruwaza ya Kitenzi Kujalizwa na Kirai Nomino Kilichoundwa na Nomino 

na Kirai Kihusishi 

Makala hii imebaini kwamba katika lugha ya Kiswahili ruwaza ya kitenzi 

kujalizwa na kirai nomino kilichoundwa na nomino, (kivumishi) na kihusishi 

inajidhihirisha. Mifano ifuatayo inathibitisha: 

 

  13 (a) Ali Alimwita mama yake kwa sauti kubwa (Massamba na wenzake, 2004:159). 

       (b) Mimi ni mtoto wa Profesa (Koech, 2013:22). 

 

Mfano wa 13(a)-(b) unadhihirisha kwamba katika lugha ya Kiswahili vitenzi 

vinaweza kujalizwa na kirai nomino kilichoundwa na nomino pamoja na 

kivumishi na kirai kihusishi. Kipashio mama yake kwa sauti kubwa ndicho kijalizo 

kilichojaliza kitenzi alimwita katika 13(a). Kijalizo hicho kimeundwa na kirai zaidi 

ya kimoja ambacho ni kirai nomino mama yake kilichoundwa na nomino mama na 

kivumishi yake na kirai kihusishi kwa sauti kubwa kilichoundwa na kihusishi kwa 

na kirai nomino sauti kubwa kilichoundwa na nomino sauti na kivumishi kubwa.   

 

d. Ruwaza ya Kitenzi Kujalizwa na Kirai Nomino chenye Kivumishi na 

Kielezi 
Data za makala hii zinaonesha kuwa katika ujalizaji wa vitenzi, lugha ya Kiswahili 

ina ruwaza ya kitenzi kujalizwa na kirai nomino kilichoundwa na nomino, 

kivumishi na kielezi. Mifano katika 14(a)-(c) inadhihirisha kuwapo kwa ruwaza ya 

vitenzi kujalizwa na kirai nomino kilichoundwa na nomino, vivumishi na kielezi.  
 

    14 (a) Mzee yule mwenye busara ametoa ushauri mzuri sana. 

              (Massamba na wenzake, 2004:79) 

         (b) Baba yangu alinunua machungwa mawili usiku.  
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              (Massamba na wenzake, 2004:156) 

         (c) Mwalimu yule alitafuta kitabu chake kabatini.  

              (Massamba na wenzake, 2004:158) 

 

Vipashio vilivyoandikwa kwa hatimlalo ni virai nomino vilivyoundwa na nomino 

na vielezi ambavyo ni vijalizo vya vitenzi vilivyokoza wino katika 14(a)-(c). 

Kitenzi ametoa katika 14(a) kimejalizwa na kirai nomino ushauri mzuri sana 

ambapo kimeundwa na kirai nomino ushauri mzuri na kielezi cha namna sana. 

Pia, kitenzi alinunua katika 14(b) kimejalizwa na kirai nomino machungwa mawili 

usiku kilichoundwa na nomino na kivumishi na kielezi cha wakati usiku. Vilevile, 

kitenzi alitafuta katika 14(c) kimejalizwa na kirai nomino kitabu chake kabatini 

ambacho kimeundwa na kirai nomino kilichoundwa na nomino na kivumishi 

kitabu chake na kielezi cha mahali kabatini. Aidha, imedhihirika kuwa katika 

lugha ya Kiswahili kuna ruwaza za kitenzi kujalizwa na kirai nomino 

kilichoundwa na nomino, kivumishi na kielezi. 

   

  ii) Ruwaza ya Kitenzi Kujalizwa na Kirai Kitenzi 

Ruwaza za ujalizaji wa vitenzi kwa kitenzi kingine hujidhihirisha katika lugha ya 

Kiswahili. Kirai kitenzi ni aina ya kirai ambacho neno au kundi la maneno 

kinachofanya kazi ya kuarifu katika sentensi. Kwa hiyo, neno kuu katika kirai 

kitenzi ni kitenzi. Aidha, katika lugha ya Kiswahili ruwaza ya kitenzi kujalizwa na 

kirai kitenzi inaweza kuelezwa na kufafanuliwa kwa kina katika ujalizaji 

changamani. Hiyo inatokana na kitenzi cha Kiswahili kuweza kuwa tungo neno, 

kirai, kishazi au sentensi. Hivyo, kunakuwa na ugumu wa kuweka mpaka kati ya 

neno, kirai na kishazi. Makala hii imefafanua ruwaza za ujalizaji wa vitenzi kwa 

kirai kitenzi katika ujalizaji changamani kwa sababu kirai kitenzi kijalizo kina sifa 

ya kuwa kishazi au sentensi. Kirai kitenzi kuwa na sifa hizo ni jambo linaloleta 

changamoto katika kueleza ni ruwaza ya ujalizaji sahili au changamani.   

 

iii) Ruwaza ya Kitenzi Kujalizwa na Kirai Kivumishi 

Katika makala hii imebainika kwamba ruwaza ya vitenzi kujalizwa na kirai 

kivumishi inajidhihirisha katika lugha ya Kiswahili. Koech (2013) anafafanua 

kuwa virai vivumishi ni aina ya virai ambavyo muundo wake hujengwa kwenye 

kivumishi. Anaendelea kufafanua kuwa ni kikundi cha maneno chenye kivumishi 

kama neno kuu na hufanya kazi ya kufafanua au kuibainisha zaidi nomino. Aidha, 

ruwaza hii imejidhihirisha katika lugha ya Kiswahili kama inavyoonekana katika 

mifano ifuatayo: 

 

    15 (a) Tunda la limau ni kali mno (Koech, 2013:33). 

          (b) Sandra ni mwerevu ajabu (Koech, 2013:32). 
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Mifano katika 15(a)-(b) inaonesha kwamba ruwaza ya vitenzi kujalizwa na kirai 

kivumishi inajidhihirisha katika lugha ya Kiswahili. Vipashio vilivyoandikwa kwa 

hati iliyokoza ndivyo vitenzi ambavyo vimejalizwa na kirai kivumishi. Aidha, 

vipashio vilivyoandikwa kwa hatimlalo ni virai vivumishi ambavyo vimejaliza 

vitenzi kuwa vya njeo iliyopo katika 15(a)-(b). Hata hivyo, kuna mgongano wa 

kinadharia kwa maana kuwa kivumishi hubainisha au kufafanua zaidi nomino na 

kipashio kinachoeleza zaidi kitenzi ni kielezi. Swali la kujiuliza ni kwamba: 

vipashio vilivyoandikwa kwa hatimlalo katika 15(a)-(b) ni virai vivumishi au 

vielezi? Kutokana na sifa za vitenzi vinavyojalizwa katika mfano huo vipashio 

hivyo ni vijalizo. Kwa hiyo, kitenzi kuwa cha njeo iliyopo ni kimejalizwa na kirai 

kivumishi kali mno katika 15(a) na mwerevu ajabu katika 15(b). Kwa kuhitimisha 

ni dhahiri kuwa ruwaza ya ujalizaji wa vitenzi kwa virai vivumishi imejidhihirisha 

katika lugha ya Kiswahili. 

  

iv) Ruwaza ya kitenzi Kujalizwa na Kirai Kihusishi 
Katika makala hii imebainika kuwa ruwaza ya vitenzi kujalizwa na virai vihusishi 

imedhihirika katika lugha ya Kiswahili. Aidha, data zimeonesha kuwa virai 

vihusishi ni kundi la maneno ambalo neno lake kuu ni kihusishi (Koech, 2013). 

Mfano ufuatao unaonesha ruwaza ya vitenzi vya Kiswahili vilivyojalizwa na kirai 

kihushi katika ujalizaji wa vitenzi. 
 

    16 (a)Aliita kwa sauti kubwa (Koech, 2013:158). 

          (b) Tulisikiliza kwa makini (Koech, 2013:45)  

          (c) Magaya ni wa kwanza (Koech, 2013:155). 

 

Vitenzi vilivyokozwa wino katika mfano wa 16(a)-(c) vimejalizwa na virai 

vihusishi. Kitenzi aliita katika 16(a) kimejalizwa na kirai kihusishi kwa sauti 

kubwa, kitenzi tulisikiliza kimejalizwa na kirai kihusishi kwa makini na kitenzi 

kuwa cha njeo iliyopo ni kimejalizwa na kirai kihusishi wa kwanza. Pia, vijalizo 

virai vihusishi vimeundwa kwa vipashio mbalimbali lakini kihusishi ndicho 

kichwa cha kirai kilichojalizwa kitenzi. 

 

3.2 Ruwaza za Ujalizaji Changamani wa Vitenzi vya Kiswahili 

Lugha ya Kiswahili ina ruwaza mbalimbali za ujalizaji changamani wa vitenzi 

ambazo huukiliwa na kitenzi kinachojalizwa kutokana na michakato ya 

kisintaksia. Katika ujalizaji changamani, vitenzi visivyojitosheleza hujalizwa na 

viambajengo mbalimbali ambavyo hutumika kama vijalizo vya vitenzi husika. 

Viambajengo hivyo vinavyojaliza vitenzi visivyojitosheleza katika ruwaza za 

ujalizaji changamani ni vishazi au sentensi. Vishazi au sentensi zinazojaliza vitenzi 

ni vipashio ambavyo hutawaliwa na sifa mbalimbali na kusababisha kuwapo kwa 

ruwaza mbalimbali za ujalizaji changamani wa vitenzi. Katika makala hii, 

imedhihirika kwamba lugha ya Kiswahili ina ruwaza za vitenzi kujalizwa na 
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vishazi au sentensi zinajitokeza katika miundo mbalimbali. Kwa hiyo, imebainika 

kuwa ruwaza za ujalizaji wa vitenzi katika ujalizaji changamani zimegawanyika 

katika makundi mawili ambayo ni ruwaza za kitenzi kujalizwa na vishazi au 

sentensi.  
 

3.2.1 Ruwaza ya Kitenzi Kujalizwa na Sentensi 

Katika makala hii imebainika kwamba katika aina hii ya ruwaza, vitenzi 

vinajalizwa na aina mbili za sentensi ambazo ni sentensi sahili na zisizo sahili. 

Katika ruwaza ya sentensi kujalizwa na sentensi zisizo sahili, vitenzi vinajalizwa 

na sentensi changamano na sentensi ambatano. Zifuatazo ni ruwaza za ujalizaji wa 

kitenzi kwa sentensi. 

 

i. Ruwaza ya Kitenzi Kujalizwa na Sentensi Sahili 

Katika ruwaza hii kitenzi kinajalizwa na miundo mbalimbali ya sentensi sahili. 

Katika ruwaza hii, kijalizo cha kitenzi (sentensi sahili) kikitolewa katika muktadha 

wa ujalizaji kinakuwa sentensi inayojitegemea. Makala hii  imebaini kuwa katika 

lugha ya Kiswahili ruwaza za kitenzi kujalizwa na sentensi sahili zinajidhihirisha 

kwa namna mbalimbali kama inavyoonekana katika mfano ufuatao. 

 

    17(a) Wahindi wenzake wasije wakamsema (Shafi, 1999:33). 

         (b) Yasmin alimkuta askari anamsubiri  (Shafi, 1999:21). 

         (c) Denge alihisi balaa limemfika (Shafi, 1999:19). 

         (d) Walikuta nyumba imetayarishwa kwa wageni (Shafi, 1999:12). 

         (e) Mwalimu alisema wanafunzi waingie darasani (Jeromin, 2016:57). 

 

Mfano wa 17(a)-(b) unaonesha ruwaza ya kitenzi kinachojalizwa na sentensi 

sahili, imejidhihirisha kwa namna mbalimbali katika lugha ya Kiswahili. Kitenzi 

wasije katika 17(a) kimejalizwa na sentensi sahili iliyojalizwa na kirai kitenzi 

kilichoundwa na kitenzi pekee wakamsema. Hata hivyo, ruwaza hii inatokana na 

sentensi sahili kijalizo kudondosha kirai nomino kiima. Vitenzi alimkuta katika 

17(b) na alihisi katika 17(c) vimejalizwa na sentensi sahili zilizoundwa na kirai 

nomino kiima kilichodhahiri na kirai kitenzi kiarifu kilichoundwa na kitenzi pekee. 

Aidha, vipashio vilivyoandikwa kwa hatimlalo katika 17(b) na 17(c) ndizo 

sentensi sahili vijalizo zilizoundwa na kirai nomino na kirai kitenzi. Kitenzi 

walikuta katika 17(d) kimejalizwa na sentensi sahili iliyoundwa na kirai nomino 

kiima kilichoundwa na nomino nyumba na kirai kitenzi kilichoundwa na kitenzi 

imetayarishwa na kirai kihusishi kwa wageni. Pia, kitenzi alisema katika 17(e) 

kimejalizwa na sentensi sahili iliyoundwa na kirai nomino kiima kilichoundwa na 

nomino wanafunzi na kivumishi wote na kirai kitenzi kilichoundwa na kitenzi 

kilichoandamana na vipashio vingine. Aidha, kitenzi walikuta kimejalizwa na 

sentensi sahili iliyoundwa na kirai nomino kilichoundwa na nomino nyumba na 

kirai kitenzi alisema kimejalizwa na sentensi sahili wanafunzi wote waingie 
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darasani. Katika sentensi hiyo nomino wanafunzi imeandamana na kivumishi wote 

na kitenzi waingie kimeandamana na nomino ya mahali darasani. Vilevile, kitenzi 

walikuta kimejalizwa na sentensi sahili nyumba imetayarishwa kwa wageni. Kirai 

nomino cha sentensi kijalizo kimeundwa na nomino nyumba ambayo 

haikuandamana na kipashio kingine na kitenzi imetayarishwa kimeandamana na 

kirai kihusishi kwa wageni. Kwa hiyo, imebainika kuwa lugha ya Kiswahili ina 

ruwaza za kitenzi kujalizwa na sentensi sahili ambayo kirai nomino chake 

hakiandamani na vipashio vingine wakati kirai kitenzi kinaandamana na vipashio 

vingine. 

 

ii) Ruwaza ya Kitenzi Kujalizwa na Sentensi Changamano 

Katika makala hii imebainika kwamba ruwaza ya kitenzi kujalizwa na sentensi 

changamano zimejidhihirisha katika lugha ya Kiswahili. Aidha, miundo 

mbalimbali ya sentensi changamano imetumika kujaliza vitenzi vya Kiswahili 

katika ruwaza hii. Miundo hiyo ni sentensi changamano iliyoundwa na mfuatano 

wa vitenzi, vishazi tegemezi vyenye viambishi rejeshi na vishazi huru, vishazi 

tegemezi vyenye viambishi vya mahali, masharti, na vishazi huru. Noonan na 

Bavin (1981) na Noonan (1992) wanaeleza kuwa katika ruwaza ya kitenzi 

kujalizwa na sentensi changamano, kishazi huru kikiondolewa katika muktadha wa 

sentensi kuu huweza kusimama pekee kama sentensi sahili. Pia, aina hii ya ruwaza 

katika Kiswahili inaweza kuwa na mfuatano wa vitenzi zaidi ya kimoja ambavyo 

havikuunganishwa kwa viunganishi. Kwa mfano: 

 

18(a) Kaniambia unanitafuta nije nichukue makaratasi yangu (Shafi, 1999:74). 

    (b) Alizivua nguo alizokuwa amezivaa (Shafi, 1999:82). 

    (c)  Denge alirudi pale alipokuwa amekaa (Shafi, 1999:83).  

    (d) Alisema akija niite (Massamba na wenzake, 2012). 

 

Vitenzi katika 18(a)-(d) vimejalizwa na miundo mbalimbali ya sentensi 

changamano. Kitenzi kaniambia katika 18(a) kimejalizwa na sentensi changamano 

iliyoundwa na mfuatano wa vitenzi unanitafuta nije nichukue makaratasi yangu 

ambavyo havikuunganishwa na viunganishi. Pia, kitenzi alizivua katika 18(b) 

kimejalizwa na sentensi changamano iliyoundwa na kishazi tegemezi chenye 

viambishi vya urejeshi nguo alizokuwa na kishazi huru amezivaa. Vilevile, kitenzi 

alirudi katika 18(c) kimejalizwa na sentensi changamano ambayo imeundwa na 

kishazi tegemezi chenye viambishi vya mahali pale alipokuwa na kishazi huru 

amekaa. Kitenzi alisema katika 18(d) kimejalizwa na sentensi changamano 

iliyoundwa na kishazi tegemezi chenye viambishi vya masharti na akija na kishazi 

huru niite. Kwa ujumla, makala hii imeonesha kwamba ruwaza ya vitenzi 

kujalizwa na miundo mbalimbali ya sentensi changamano inajidhihirisha katika 

lugha ya Kiswahili. 
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iii) Ruwaza ya Kitenzi Kujalizwa na Sentensi Ambatano 

Kwa mujibu wa makala hii, ruwaza ya kitenzi kujalizwa na miundo mbalimbali ya 

sentensi ambatano inajidhihirisha katika lugha ya Kiswahili. Miundo ya sentensi 

ambatano inayojaliza vitenzi katika ruwaza hii ni pamoja na sentensi ambatano 

iliyoundwa na vishazi au sentensi mbili tu ilhali nyingine huweza kuambatisha 

vishazi zaidi ya viwili katika sentensi moja. Hii ina maana kwamba baadhi ya 

miundo ya sentensi ambatano huweza kutumika kuunda sentensi zisizo na kikomo 

kwa kuongeza idadi ya sentensi au vishazi vinavyoambatishwa kwa viunganishi au 

mikato. Massamba na wenzake (2001) wanabainisha miundo mitatu ya sentensi 

ambatano ambayo ni miundo yenye vishazi sahili tu, miundo yenye sentensi sahili 

na sentensi changamano, na miundo yenye sentensi changamano mbili au zaidi. 

Kwa hiyo, kwa mujibu wa Massamba na Wenzake, miundo mbalimbali ya sentensi 

ambatano imetumika kujaliza vitenzi katika ruwaza hii. Miundo hiyo ni pamoja na 

kitenzi kujalizwa na sentensi ambatano zilizoundwa na vishazi visoukomo 

vinavyounganishwa na viunganishi, sentensi sahili mbili au zaidi, sentensi sahili 

na changamano na sentensi changamano na changamano. Tazama mifano ifuatayo:   
 

 19 (a) Akaanza kujipindua na kujipindua (Shafi,1999:148 ).  

      (b) Aliamua kumpongeza na kumpigia makofi (Shafi, 1999:93). 

      (c) Kaniambia nikupeleleze na kila utakalosema nimwambie (Shafi, 1999:161 ). 

      (c) Kamishina aliendelea kusema mpaka akachoka kusema, akanyamaza   

           akamtazama Inspekta Wright (Shafi,1999:192 ). 

 

Mifano katika 19(a)-(d) inaonesha kuwa vitenzi vyenye hati iliyokoza vimejalizwa 

na miundo mbalimbali ya sentensi ambatano. Katika mifano hiyo, kitenzi akaanza 

katika 19(a) kinajalizwa na sentensi ambatano iliyoundwa na vishazi visoukomo 

viwili kujipindua na kujipindua vilivyoambatanishwa na kiunganishi na. 

Kadhalika, kitenzi aliamua katika 19(b) kimejalizwa na vishazi visoukomo viwili 

lakini kimoja kina kirai nomino yambwa. Hata hivyo, kitenzi kaniambia 

kimejalizwa na sentensi ambatano iliyoundwa na vishazi visoukomo viwili 

vinavyoambatana na vipashio vingine baada ya kitenzi cha kijalizo. Pia, kitenzi 

aliendelea kimejalizwa na sentensi ambatano ambayo imeundwa na sentensi zaidi 

ya moja lakini zinachangia kirai nomino kiima. Kwa hiyo, ruwaza mbalimbali za 

sentensi ambatano zimetumika kujaliza vitenzi katika lugha ya Kiswahili. 

  

3.2.2 Ruwaza ya Kitenzi Kujalizwa na Vishazi 

Katika makala hii imebainika kwamba ruwaza ya kitenzi kujalizwa na vishazi 

inajidhihirisha katika lugha ya Kiswahili. Aidha, katika ruwaza hii vitenzi 

vimejalizwa na vishazi visoukomo na vishazi vinavyotanguliwa na vibainishi vya 

kijalizo.  
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3.2.2.1 Ruwaza ya Kitenzi Kujalizwa na Vishazi Vinavyotanguliwa na 

Vibainishi vya Kijalizo 

Lugha ya Kiswahili ni miongoni mwa lugha ambazo vitenzi vyake vinajalizwa na 

ruwaza ya kitenzi kujalizwa na vishazi vinavyotanguliwa na vibainishi vya 

kijalizo. Vibaibishi vya vijalizo ni vipashio ambavyo hujitokeza mwanzoni mwa 

tungo na kuifanya iwe kishazi kinachotanguliwa na kiunganishi jalizi. Viunganishi 

jalizi ambavyo hutokea katika ujalizaji changamani katika lugha ya Kiswahili ni 

kama, kuwa na kwamba. Mifano ifuatayo inabainisha ruwaza za vishazi 

vinavyotanguliwa na viunganishi jalizi. 
        

 20(a) Denge alijiona kama mwewe aliyekuwa amefungiwa tunduni siku nyingi (Shafi,  

1999:57). 

     (b) Denge anashukiwa kwamba huingiza vitabu na magazeti yanayoeneza  

          propaganda (Shafi, 1999:63). 

     (c) Mama amesema kuwa watoto watarudi leo (Jeromin, 2016:21). 
 

Mifano katika 20(a)-(c) inaonesha kwamba ruwaza ya kitenzi kujalizwa na vishazi 

vinavyotanguliwa na vibainishi vya kijalizo imejidhihirisha katika lugha ya 

Kiswahili. Kitenzi alijiona katika 20(a) kimejalizwa na kishazi kinachotanguliwa 

na kibainishi cha kijalizo kama mwewe aliyekuwa amefungiwa tunduni siku nyingi. 

Pia, kitenzi anashukiwa katika 20(b) kimejalizwa na kishazi kinachotanguliwa na 

kibainishi cha kijalizo kwamba huingiza vitabu na magazeti yanayoeneza 

propaganda. Vilevile, kitenzi amesema kimejalizwa na kishazi kinachotanguliwa 

na kibainishi cha kijalizo kuwa watoto watarudi leo. Kwa ujumla, makala hii 

imethibitisha kuwa ruwaza za kitenzi kujalizwa na vishazi vinavyotanguliwa na 

vibainishi vya kijalizo imejidhihirisha katika lugha ya Kiswahili. 
 

 3.2.2.2 Ruwaza ya Kitenzi Kujalizwa na Kishazi Kisoukomo 

Makala hii imeonesha kuwa katika lugha ya Kiswahili kuna ruwaza ya kitenzi 

kujalizwa na aina mbalimbali za vishazi visoukomo. Data zinaonesha kuwa katika 

ruwaza hii vitenzi vinajalizwa na miundo mbalimbali ya vishazi visoukomo. 

Mifano ifuatayo inaonesha kwa uwazi zaidi.  
 

21(a) Bwana Raza aliendelea kulalamika (Shafi, 1999:5). 

     (b) Akaanza kuufukuza upweke kwa kusikiliza muziki (Shafi, 1999:206). 

     (c) Mwajuma aliendelea kuimba bila kujali vioja vya Salumu (Shafi,-1999:78). 
 

Mifano ya 21(a)-(c) inaonesha kwamba vitenzi vyenye hati iliyokoza vimejalizwa 

na miundo mbalimbali ya vishazi visoukomo. Kitenzi aliendelea katika 21(a) 

kimejalizwa na kishazi kisoukomo kilichoundwa na kitenzi kisoukomo pekee 

kulalamika. Pia, kitenzi akaanza katika 21(b) kimejalizwa na kishazi kisoukomo 

kilichoundwa na vishazi visoukomo viwili ambavyo ni kuufukuza upweke na 

kusikiliza muziki. Aidha, vishazi visoukomo hivyo vimeundwa na kitenzi 

kisoukomo na kirai nomino yambwa upweke na muziki mtawalia. Vilevile, kitenzi 
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aliendelea kimejalizwa na kishazi kisoukomo kilichoundwa na kitenzi kisoukomo 

kuimba kinachoandamana na vipashio vingine ambavyo ni bila kujali vioja vya 

Salumu. Ukichunguza mifano hiyo utabaini kuwa ruwaza ya kitenzi kujalizwa na 

vishazi visoukomo imejidhihirisha katika lugha ya Kiswahili.  
 

 4.0 Hitimisho 

Kwa ujumla, imedhihirika kuwa lugha ya Kiswahili ina ruwaza mbalimbali za 

ujalizaji wa vitenzi. Ruwaza hizo zinajidhihirisha kwa namna mbalimbali kama 

vile ruwaza za ujalizaji sahili na ruwaza za ujalizaji changamani. Halikadhalika, 

imebainika kwamba vitenzi vya Kiswahili vina namna  yake ya kujalizwa ambapo 

kitenzi kinaweza kuwa na ruwaza zaidi ya moja katika mchakato wa ujalizaji. Hali 

hiyo inatokana na kitenzi kuukilia namna mbalimali za ujalizaji wake kutokana na 

uhitaji wa kitenzi husika katika muktadha fulani mahususi. Kwa mfano, kitenzi 

sema kinaweza kujalizwa kwa kutumia ujalizaji sahili au changamani. Pia, 

kinaweza kujalizwa kwa kishazi au sentensi katika ujalizaji changamani na kwa 

ujalizaji sahili kinaweza kujalizwa na neno au kirai. Hata hivyo, kuna changamoto 

ya ugumu wa kuweka mpaka kati ya vipashio. Kwa mfano, mpaka kati ya kijalizo 

neno, kirai, kishazi na sentensi hasa kwa kitenzi ambacho kina sifa hizo. Kwa 

upande mwingine, makala imebaini kuwa kuna sintofahamu katika kishazi 

kisoukomo kilichoudwa na kitenzi kisoukomo pekee kama ni nomino au kitenzi. 

Makala inapendekeza uchunguzi zaidi ufanyike kuhusu changamoto hizo.  
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